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Mawaziri wanaohusika na usimamizi wa Mradi wa umeme 
wa Rusumo (megawati 80), wakikagua maendeleo ya 
ujenzi wa miundombinu ya mradi huo Desemba 6, 2019. 
Kutoka kushoto ni Waziri wa Nishati na Migodi (Burundi) 
Mhandisi Come Manirakiza, Waziri wa Nishati (Tanzania) 
Dkt Medard Kalemani na Waziri wa Miundombinu 
(Rwanda) Balozi Claver Gatete.

Mwonekano wa miundombinu mbalimbali ya Mradi wa Umeme wa Rusumo. Taswira 
hizi zilichukuliwa wakati Mawaziri wanaohusika na usimamizi wa Mradi huo kutoka 
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Waziri wa Nishati (Tanzania) Dkt Medard Kalemani, akiongoza kikao cha majumuisho na utoaji 
taarifa kwa waandishi wa habari, kuhusiana na Mkutano wa 11 wa Mawaziri wanaosimamia Mradi 
wa Umeme wa Rusumo kutoka nchi husika ambazo ni Tanzania, Rwanda na Burundi. Mkutano huo 
ulifanyika Desemba 6, 2019 Ngara.

Veronica Simba – 
Ngara

M
radi wa ujenzi wa 
kufua umeme wa 
maji (megawati 
80) wa Rusumo, 
unaotekelezwa 

kwa ushirikiano wa nchi za 
Tanzania, Burundi na Rwanda, 
umefikia asilimia 59 kutoka 
32 iliyokuwa imefikiwa Juni 
mwaka huu.

Hayo yamebainishwa 
na Mwenyekiti (aliyemaliza 
muda wake) wa Mawaziri 
wanaohusika na Mradi huo 
kutoka nchi husika, ambaye ni 
Waziri wa Nishati (Tanzania), 
Dkt Medard Kalemani, wakati 
akitoa mrejesho wa mkutano 
wa 11 wa Mawaziri hao 
kwa waandishi wa habari, 
uliofanyika Desemba 6, 2019 
wilayani Ngara, mkoani Kagera.

Waziri Kalemani alisema 

kuwa baada ya kufanya 
ukaguzi, yeyé na mawaziri 
wenzake wameridhishwa na 
maendeleo ya mradi husika, 
lakini wametoa maelekezo 
kadhaa kwa mkandarasi 
na timu ya wataalamu 
wanaosimamia mradi huo, ili 
kuhakikisha unakamilika kwa 
wakati na viwango stahiki 
kama ilivyokusudiwa.

“Tumeona kuna hali nzuri 
ya utekelezaji. Hata hivyo, 
tumetaka mkandarasi pamoja 
na wasimamizi wakamilishe 
kazi ndani ya muda uliopangwa 
ambao ni Februari, 2020.”

Katika hatua nyingine, 
mawaziri hao wamekataa ombi 
la mkandarasi kuongezewa 
muda wa kukamilisha mradi 
huo ambapo aliomba akabidhi 
mradi Julai 2021 badala ya 
Februari mwakani.

Akielezea sababu 
za mkandarasi kuomba 

kuongezewa muda, Waziri 
Kalemani alisema ni kutokana 
na malalamiko ya baadhi ya 
wananchi wanaoishi jirani 
na eneo unapotekelezwa 
mradi, ambao waliwasilisha 
malalamiko ya nyumba 
zao kuathiriwa na milipuko 
inayofanyika.

“Kwa sababu hiyo, 
mkandarasi ameomba muda 
zaidi ili afanye tathmini kuhusu 
malalamiko hayo na ajipange 
kufanya milipuko isiyo na 
madhara kwa jamii. Hata hivyo, 
sisi tumekataa ombi lake na 
kumtaka akamilishe kazi ndani 
ya muda uliopangwa.”

Akifafanua zaidi, Waziri 
alieleza kuwa, yeyé na mawaziri 
wenzake, wamemtaka 
mkandarasi kuwasilisha 
mapendekezo yanayoeleza 
bayana kwanini aongezewe 
muda ili wajiridhishe maana 
wao wanaamini kwa kutumia 

utaalamu wake, mkandarasi 
anaweza kutekeleza mradi huo 
kwa wakati huku akizingatia 
kufanya milipuko isiyo na 
madhara kwa wananchi.

Akizungumzia suala 
la uwepo wataalamu 
wanaosimamia mradi husika, 
Dkt Kalemani alisema kuwa 
wameagiza ifikapo mwisho 
wa mwezi huu, timu ya 
wataalamu hao 12 wakiwemo 
wapya waliopatikana hivi 
karibuni; wahakikishe 
wanahamia kwenye 
nyumba zao zilizoko eneo 
la mradi ambazo mawaziri 
hao wamejiridhisha kuwa 
zimekamilika, baada ya 
kuzikagua.

Mawaziri husika 
wamewataka wasimamizi 
hao wa mradi kuhakikisha 
wanatekeleza wajibu wao 
ipasavyo kwa weledi na 
uaminifu ili ukamilike 
kwa wakati na viwango 
vinavyotakiwa.

Vilevile, wameagiza 
mradi huo unaogharimu 
Dola za Marekani milioni 
340 utekelezwe kwa mtindo 
wa kazi zote husika kwenda 
sambamba.

Waziri Kalemani alizitaja 
kazi hizo kuwa ni pamoja 
na ujenzi wa mtambo wa 
uzalishaji, ujenzi wa bwawa, 
ujenzi wa njia za kusafirisha 
umeme kutoka eneo la mradi 
kupitia Nyakanazi (Tanzania) 
umbali wa kilomita 94, 
Rwanda (kilomita 161) na 
kutoka Rusumo hadi Burundi 
(kilomita 194).

Awali, Waziri Kalemani 
alilazimika kusimama na 
kuzungumza na wananchi 
wa Rusumo ambao walikuwa 
na malalamiko ya kudai fidia 
ambapo aliagiza fidia zao zianze 
kulipwa mara moja kuanzia 
Desemba 15, mwaka huu.

Aidha, aliagiza wananchi 
hao waletewe matenki 
ya kuhifadhia maji safi ili 
waondokane na adha ya 
kutumia maji yasiyo salama 
kutoka Mto Rusumo, ambayo 
walikuwa wakikabiliana nayo.

Katika Mkutano huo 
wa 11 wa Mawaziri husika, 
Mwenyekiti anayemaliza 
muda wake, Dkt Medard 
Kalemani (Tanzania) alikabidhi 
nafasi hiyo kwa Mwenyekiti 
mpya ambaye ni Waziri wa 
Nishati na Migodi kutoka 
Burundi, Mhandisi Come 
Manirakiza.

HABARI

UJENZI MRADI WA 
UMEME RUSUMO 
WAFIKIA ASILIMIA 59
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Katunika Ki-nishati

HIMA WANANCHI, TUCHANGAMKIE MIRADI 
YA UMEME KATIKA MAENEO YETU 

S
ote tunatambua kazi inayoendelea 
ya usambazaji umeme vijijini 
kupitia mradi wa usambazaji 
umeme vijijini ambao umefikia 
Awamu ya Tatu, mzunguko wa 

kwanza (REA III) na vijiji zaidi ya 8000 
vimesambaziwa umeme kupitia mradi wa 
umeme vijijini wa Awamu ya Kwanza, Pili 
na Tatu mzunguko wa kwanza.

Ili miradi hiyo ya umeme vijijini ilete 
matokeo chanya, Serikali iliamua kuwa 
wananchi wote vijijini waunganishe 
umeme kwa gharama ya shilingi 27,000 
tu.

Katika baadhi ya maeneo na 
vijiji tumeshuhudia wananchi 
wengi wakichangamkia fursa hiyo 
na kuunganisha umeme kwa wingi 
mara mradi unapofika kijijini lakini 
kuna baadhi ya maeneo pia wananchi 
wameonekana kusuasua kuunganisha 
umeme licha ya umeme kufika kwenye 
maeneo yao.

Hivi karibuni, akiwa katika kijiji cha 
Chemkeni, kata ya Igwisi, Wilaya ya 
Kaliua, Mkoani Tabora, Waziri wa Nishati, 
Dkt Medard Kalemani, alikagua nyumba 
ambazo hazijaunganishwa umeme kijijini 
humo na kusikitishwa na uunganishaji 
hafifu wa umeme.

Kutokana na hilo, alisema kuwa 
Serikali itaanza kuchua hatua kwa 
wananchi wote ambao hawataunganisha 
umeme kwenye nyumba zao, ambao 
wana uwezo wa kulipia shilingi 27,000/= 
kwa kuwa Serikali inatumia fedha nyingi 
kupeleka umeme kwenye maeneo hayo ili 
ulete tija na hatimaye kukuza uchumi wa 

nchi.
Akitolea mfano, alisema kuwa, kwa 

Mkoa wa Tabora, Serikali imetenga 
shilingi Bilioni 36 ili kusambaza 
umeme vijijini kupitia mradi wa REA 
III, mzunguko wa kwanza hivyo kuna 
umuhimu wa wananchi kutambua juhudi 
hizo za Serikali kwa kuunganisha umeme 
kwa wingi ambao utawasaidia kwenye 
shughuli za kijamii na kiuchumi. 

Akiwa wilayani Bagamoyo, Mkoa 
wa Pwani, Naibu Waziri wa Nishati, 
Subira Mgalu pia alisisitiza kuhusu suala 
la kuunganisha umeme kwa wananchi 
na kuitaka TANESCO kuangalia namna 
bora ya kuwawezesha wateja kulipia 
gharama za umeme katika majumba yao, 
ikiwezekana kuwakopesha na baadaye 
walipie kupitia LUKU au Ankara zao 
au kuwawekea utaratibu wa kulipia 
kidogo kidogo ili kila mmoja aweze 
kuunganishwa na umeme.

Aidha, aliwaelekeza TANESCO 
kutokataa fedha pale mteja anapotaka 
kulipa kwa awamu, isipokuwa waweke 
utaratibu mzuri wa malipo hayo kwa 
lengo la kumsadia mteja yule ambaye 
hawezi kuzilipa zote kwa mara moja ili 
aunganishiwe umeme.

Kutokana na juhudi hizi zinazofanywa 
na Serikali katika kuhakikisha kuwa 
wananchi wake vijijini na mijini 
wanapata huduma ya umeme, ndio 
mana tunasema kuwa ni muhimu kwa 
wananchi pia kutambua jitihada hizi za 
Serikali kwa kuichangamkia miradi hii 
ya umeme mara inapofika katika maeneo 
yao. 

MAONI/KATUNI
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Mawaziri wanaohusika na usimamizi wa Mradi wa umeme 

wa Rusumo (megawati 80), wakikagua maendeleo ya 

ujenzi wa miundombinu ya mradi huo Desemba 6, 2019. 

Kutoka kushoto ni Waziri wa Nishati na Migodi (Burundi) 

Mhandisi Come Manirakiza, Waziri wa Nishati (Tanzania) 

Dkt Medard Kalemani na Waziri wa Miundombinu 

(Rwanda) Balozi Claver Gatete.

Mwonekano wa miundombinu mbalimbali ya Mradi wa Umeme wa Rusumo. Taswira 

hizi zilichukuliwa wakati Mawaziri wanaohusika na usimamizi wa Mradi huo kutoka 

nchi husika za Tanzania, Burundi na Rwanda walipofanya ukaguzi wa maendeleo 

yake, Desemba 6, 2019.

WIZARA YA NISHATI TUNAWATAKIA 

WASOMAJI WETU NA WATANZANIA 

WOTE HERI YA MWAKA MPYA

BODI YA 
UHARIRI

Veronica Simba       
(Kaimu Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano Serikalini)

Mhariri
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Mwonekano wa miundombinu mbalimbali ya Mradi wa Umeme 
wa Rusumo. Taswira hizi zilichukuliwa wakati Mawaziri 
wanaohusika na usimamizi wa Mradi huo kutoka nchi husika 
za Tanzania, Burundi na Rwanda walipofanya ukaguzi wa 
maendeleo yake, Desemba 6, 2019.

Waziri wa Nishati (Tanzania) Dkt Medard Kalemani, akiongoza 
Mkutano wa 11 wa Mawaziri wanaosimamia Mradi wa Umeme 
wa Rusumo kutoka nchi husika ambazo ni Tanzania, Rwanda na 
Burundi (hawapo pichani). Mkutano huo ulifanyika Desemba 6, 
2019 Ngara.

Waziri wa Nishati (Tanzania – wa pili kutoka kushoto) Dkt 
Medard Kalemani na mawaziri wenzake kutoka Rwanda (Balozi 
Claver Gatete – wa tatu kutoka kushoto) na Burundi (Mhandisi 
Come Manirakiza - kushoto), wakikagua na kusikiliza maelezo 
kuhusu hatua iliyofikiwa katika kutekeleza ujenzi wa mradi huo, 
Desemba 6, 2019.

Waziri wa Nishati (Tanzania) Dkt Medard Kalemani na mawaziri 
wenzake kutoka Rwanda (Balozi Claver Gatete) na Burundi 
(Mhandisi Come Manirakiza), wakikagua na kusikiliza maelezo 
kuhusu hatua iliyofikiwa katika kutekeleza ujenzi wa mradi huo, 
Desemba 6, 2019.

Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Kampuni inayosimamia 
Mradi wa Umeme wa Rusumo, Mhandisi Innocent Luoga (katikati), 
akifuatilia hoja zilizokuwa zikijadiliwa katika Mkutano wa 11 wa 
Mawaziri wanaosimamia Mradi husika kutoka nchi za Tanzania, 
Rwanda na Burundi (hawapo pichani), Desemba 6, 2019.

Mjumbe wa Kamati ya Ufundi ya Kampuni inayosimamia 
Mradi wa Umeme wa Rusumo, Mhandisi Salum Inegeja (kulia) 
akimfafanulia jambo kuhusu mradi huo Katibu wa Waziri wa 
Nishati, Mhandisi Robert Dulle (kushoto), wakati Mawaziri 
wanaohusika na usimamizi wa Mradi kutoka nchi husika 
za Tanzania, Burundi na Rwanda, walipofanya ukaguzi wa 
maendeleo yake, Desemba 6, 2019.
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Na Zuena Msuya, 
Pwani

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu, amepiga 
marufu tabia ya 
baadhi ya watu 

kutoa au kupokea rushwa ili 
waweze kupata ajira na fursa 
mbalimbali ikiwepo biashara 
katika Mradi wa Umeme wa 
Julius Nyerere utakaozalisha 
umeme wa kiasi cha megawati 
2115.

Aliyasema hayo, Desemba 
13, 2019 alipofanya ziara ya 
kikazi katika Kjiji cha Mloka 
wilayani Rufiji mkoani 
Pwani kwa lengo la kusikiliza 
malalamiko ya baadhi ya 
wakazi wa eneo hilo juu ya 
utaratibu unaotumika katika 
kuwapatia watu ajira katika 
mradi huo ambapo pia aliwasha 
umeme katika kijiji cha Kipo 
wilayani humo.

Alisema kuwa, Serikali 
haitaki kusikia tuhuma za 
kuomba rushwa,upendeleo, 
simu zinazolelekeza mtu 
kupewa ajira pamoja na 
urasimu,vilevile kuwataka 
wahusika wafuate utaratibu 
mzuri kulingana kada 
zinazotakiwa kwa uwiano 
sahihi kwakuwa mradi huo 
unatekelezwa kwa unatumia 
kodi za watanzania wote.

Aidha aliweka wazi 
kuwa, mradi huo ni mkubwa 
kutekelezwa nchini, ambapo 
Rais Dkt. John Magufuli 
aliwaahidi watanzania na 
kuweka malengo kuwa 
mradi huo utatoa ajira na 
fursa mbalimbali, hivyo wao 
kama viongozi wanapaswa 
kusimamia hilo ili kuwatendea 
haki watanzania waweze 
kunufaika na ujenzi wa mradi 
husika na kujiongezea kipato.

Aliwataka wale wote 
waliopewa dhamana ya 
kusimamia upatikanaji wa 
ajira ama fursa za shughuli 
mbalimbali katika mradi huo, 
kutumia busara na kufuata 
utaratibu, pia wasidhani kuwa 
mradi huo ni wa kwao kwa 
kufanya kile wanachokiona na 
kupenda wao.

 “Watafutaji wa ajira, 
vibarua maarufu kama 
“Wasoteaji” ni marufuku kutoa 
fedha ili mpate ajira, kama 
utatumia fedha hizo kuweka 
mtego kuwakamata wahusika 
wanaopokea na kutoa rushwa 
hilo tutakuunga mkono na 
endapo tutamkamata utapata 
ajira kwa sababu umetusaidia, 
hatutaki mradi huu uwe 
na kasoro ya rushwa na ni 
marufuku.” alisisitiza Mgalu.

Baada  ya kusikia 

Mgalu aonya vitendo vya rushwa 
Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere

malalamiko na changamoto 
hizo aliahidi kwenda 
kuzifanyia kazi kwa kufanya 
mashauriano na  kujadili 
na sekta nyingine ili kupata 
namna bora ya kuwawezesha 
vijana kufanya kazi na akina 
mama kupata fursa ya kufanya 
biashara ndogondogo ikiwemo 
kuuza vyakula.

Akiwa katika ziara hiyo, 
Mgalu alishuhudia malori 
yaliyobeba saruji yakiwa 
yamesimama huku yakiwa 
na mizigo, ambapo alielezwa 
kuwa malori hayo yamezuiwa 
kuingia ndani ya eneo la mradi 
kushusha mzigo wa zaidi ya 
siku Tano kutokana na kukosa 
kibali cha kuwaruhusu kuingia 

ndani.   
Kutokana na maelezo 

hayo, alitoa onyo kuwa yeyote 
atakayeweka vikwazo ama 
urasimu katika kuingiza 
vifaa katika mradi huo kuwa 
atachukuliwa hatua za kisheria 
na kinidhamu kwa kuwa 
wanaofanya hivyo hawana 
nia njema na mradi huo bali 
wana nia ya kukwamisha ama 
kuchelewesha mradi huo.

 “Nimesikitika sana kuona  
malori ya saruji hapa nje eti 
yanakaa hapa kwa zaidi ya 
siku Tano kusubiri kibali, kibali 
gani hicho, anayezuia kutoa 
hicho kibali ni nani, nataka 
kumfahamu,na kwa nini 
azuie wakati saruji inahitajika 
huko ndani? hatutakubali 
kukwamishwa na chochote, 
na anayetaka kutukwamisha 
atakwama yeye na ikibainika 
atachukuliwa hatua.” alisema 
Mgalu.

Alisisitiza kuwa, tayari 
ilishaundwa kamati maalum 
kutoka Wizara na Taasisi 
mbalimbali inayofanya kazi 
ya kusimamia na kurahisisha 
mwenendo mzima wa 
ujenzi wa mradi huo, kwa 
kuweka malengo na mikakati 
mbalimbali ikiwepo utoaji 
wa vibali kwa wakati na 
visichukue zaidi ya siku Tatu 
ikiwa ni pamoja na vile vibali 
vya ukaazi kwa wakandarasi 
wageni.

Hata hivyo baadhi ya 
vijana na wakazi wa eneo hilo 
wameomba Serikali itumie 
utaratibu mzuri wa kuwapatia 
ajira ili wasiweze kukaa 
eneo hilo muda mrefu  hali 
ya kuwa wameshawasilisha 
taarifa zao sehemu husika na 
wengine wamefanya majaribio 
wanasubiri majibu.

Katika hatua nyingine 
Naibu Waziri, aliwasha umeme 
katika kijiji cha Kipo wilayani 
Rufiji, pamoja na kukagua 
maendeleo ya utekelezaji wa 
mradi wa usambazaji umeme 
vijijini wa Awamu ya Tatu 
(REA III), kazi inayoendelea 
katika mikoa mbalimbali 
nchini.

Aliendelea kuwasisitiza 
REA na TANESCO kuwa 
wasiruke kijiji kwa kuwa 
utekelezaji wa REA III 
mzunguko wa pili unaoanza 
Januari 2020 ni wa mwisho 
katika kusambaza umeme 
vijijini, miradi itakayofuata ni 
kwa ajili ya Vitongoji. 

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akionyesha moja ya karatasi 
za matangazo katika ubao wakati akizungumza na vijana na kina 
mama kutoka Mikoa mbalimbali nchini walioweka kambi katika 
Ofisi ya Kijiji cha Mloka wilayani Rufiji mkoani Pwani, wakisubiri 
kupata ajira pamoja na fursa za biashara katika ujenzi wa Mradi wa 
Umeme wa Julius Nyerere.

Baadhi ya vijana na akimama kutoka Mikoa mbalimbali nchini 
walioweka kambi katika Ofisi ya Kijiji cha Mloka wilayani Rufiji 
mkoani Pwani, wakinyoosha mikono juu kuunga mkono maagizo 
ya Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, alipofika katika kijiji 
cha Mloka kusikiliza malalamiko yao ya ajira pamoja na fursa za 
biashara katika ujenzi wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere.
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Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (pili kulia) akikata utepe 
katika moja ya duka la kuuza dawa za Binadamu kuashiria kuwasha 
umeme katika kijiji cha Kipo, wilayani Rufiji mkoani Pwani.

Baadhi ya Mabegi ya vijana na akina mama kutoka mikoa 
mbalimbali walioweka kambi katika Ofisi ya Kijiji cha Mloka 
wilayani Rufiji mkoani Pwani, wakisubiri kupata ajira pamoja na 
fursa za biashara katika ujenzi wa Mradi wa Umeme wa Julius 
Nyerere, yakiwa yamehifadhiwa nje ya varanda ya moja ya nyumba 
za wakazi wa kijiji hicho.

Mmoja wa akina Mama (kushoto) akimueleza Naibu Waziri wa 
Nishati, Subira Mgalu, ambavyo waliahidiwa kupata fursa za 
biashara na kuishi zaidi ya miezi miwili katika kijiji cha Mloka 
akisubiri fursa hiyo, mama huyo anatokea mkoani Dar Es Salaam.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (watatu kushoto 
waliosimama) akiwa katika picha ya pamoja viongozi wa serikali za 
mitaa na baadhi ya akimama wa kikundi cha wenye Ulemavu, baada 
ya kuwapa msaada wa majora ya vitambaa vya kushona sare za 
shule, katika Kijiji cha Ikwiri Kati wilayani Rufiji mkoani Pwani.

Mzee Amir Mponda (katikati) 
akizungumza na Naibu Waziri 
wa Nishati, Subira Mgalu 
(hayupo pichani) kuhusu suala la 
ajira na fursa za biashara katika 
Mradi wa Umeme wa Julius 
Nyerere .

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu ( katikati) akizungumza 
na vijana na akimama kutoka Mikoa mbalimbali nchini walioweka 
kambi katika Ofisi ya Kijiji cha Mloka wilayani Rufiji mkoani Pwani, 
wakisubiri kupata ajira pamoja na fursa za biashara katika ujenzi 
wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akizungumza na wakazi 
wa kijiji cha Kipo wilayani Rufiji mkoani Pwani wakati alipofika 
kuwasha umeme.

BulletinNews
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inayoshughulikia masuala ya 
Usambazaji Gesi .

Pamoja na  ukaguzi wa 
maendeleo ya uzalishaji na 
uchakataji wa Gesi Asilia 
katika maeneo hayo, ziara hiyo 
ililenga kubaini kama kuna 
changamoto ambazo zinaweza 
kukwamisha upatikanaji wa 
Gesi Asilia nchini.

Baada ya ukaguzi wa 
mitambo hiyo, Katibu Mkuu 
aliwapongeza watendaji wa 
TPDC na GASCO kwa jinsi 
walivyoweza kujenga uwezo 
kwa maafisa wake ambao ndio 
wanaendesha mitambo hiyo 
ya  kuchakata Gesi Asilia bila 
kutegemea wataalam kutoka 
nje ya nchi.

Vile vile, aliwagiza 
wataalam hao kusimamia 
vizuri mitambo hiyo ili 
kuimarisha hali ya upatikanaji 
wa Gesi Asilia ambayo 
inatumika kwa matumizi 
mbalimbali nchini ikiwemo 
kuzalisha umeme, kutumika 
majumbani, viwandani na 
kwenye magari.

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Dkt. Hamisi 
Mwinyimvua (katikati), 
Kamishna wa Petroli na 
Gesi, Adam Zuberi (wa 
Tatu kutoka kulia) na 
Kamishna Msaidizi wa 
Gesi, Sebastian Shana (wa 
kwanza kulia) wakiwa na 
watendaji wa kampuni 
ya GASCO na wataalam 
kutoka Wizara ya Nishati 
katika mitambo ya Gesi 
ya Madimba mkoani 
Mtwara.

Mtaalam anayefanya kazi katika mitambo ya kuchakata Gesi Asilia 
ya Madimba mkoani Mtwara akitoa maelezo kwa Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Dkt Hamisi Mwinyimvua (wa Pili kushoto) na 
wataalam wengine kuhusu kazi zinazofanywa kwenye kituo hicho.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Dkt. Hamisi Mwinyimvua (wa 
Tatu kulia), Kamishna wa Petroli na Gesi, Adam Zuberi (wa Pili kulia) 
na Kamishna Msaidizi wa Gesi, Sebastian Shana (wa Tano kutoka 
kushoto) wakiwa na watendaji wa kampuni ya GASCO na wataalam 
kutoka Wizara ya Nishati katika mitambo ya Gesi ya Songosongo 
mkoani Lindi.

HABARI

KATIBU MKUU NISHATI 
AKAGUA MITAMBO YA GESI 
SONGONGO NA MNAZI BAY

K
atibu Mkuu, 
Wizara ya Nishati, 
Dkt. Hamisi 
Mwinyimvua, 
amefanya ziara 

ya kikazi katika mitambo 
ya kuzalisha, kuchakata na 
kusafirisha gesi asilia iliyopo 

kisiwani Songo Songo mkoani 
Lindi, na ile ya Madimba na 
Mnazi Bay Mkoani Mtwara 
kwa lengo la kukagua 
maendeleo ya uzalishaji na 
uchakataji wa Gesi Asilia 
katika maeneo hayo. 

Ziara hiyo aliifanya tarehe 

11 Disemba, 2019 akiwa 
ameambatana na Kamishna wa 
Gesi na Petroli, Adam Zuberi, 
Kamishna Msaidizi wa Gesi, 
Sebastian Shana na watendaji 
kutoka kampuni tanzu ya 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) ya GASCO 
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Mgalu aliridhishwa na miundombinu ya umeme mradi wa SGR

la Umeme Tanzania (TANESCO) 
kwa kazi nzuri ya kusimamia 
utekelezaji wa ujenzi wa 
miundombinu ya njia ya 
kusafirisha umeme mkubwa  
katika reli ya kisasa, na 
kuwataka kuongeza kasi zaidi 
ya ujenzi huo ili ikiwezekana 
ujenzi huo ukamilike kabla ya 
muda waliopewa.

Kwa upande wake,  
Msimamizi wa mradi huo 
kutoka TANESCO, Mhandisi 
Deogratius Msaki alisema 
kuwa kazi hiyo inaendelea 
vizuri licha ya changamoto 
ya kijiografia katika baadhi ya 
maeneo.

Aliweka wazi kuwa, mpaka 
sasa tayari wamesimamisha  
nguzo zaidi 120 kati ya 456 
zitakazotumika kutoka  Dar es 
Salaam hadi Morogoro, pia kazi 
ya kuweka vikombe na kuanza 
kuvuta nyaya imekwishaanza 
katika maeneo ambayo 
tayari usimikwaji wa nguzo 
umekamilika huku kazi hiyo 
ikiendelea na matarajio yao ni 
kuukabidhi mradi huo tarehe 
28 Februari 2020.

Muonekano wa moja ya nguzo 
kubwa itakayosafirisha umeme 
wa kV 220 katika reli ya kisasa 
baada ya kusimamishwa tayari 
kwa kupitisha nyaya.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (mwenye kilemba) 
akiangalia kazi ya ujenzi wa mmoja wa misingi ya kusimika nguzo 
kubwa za umeme za kV 220 zitakazotumika katika reli ya kisasa, 
inayoendelea katika njia ya kusafirisha umeme.

Mafundi wakiendela na kazi ya kumwaga zege chini ardhini ikiwa 
ni ujenzi wa msingi wa nguzo ya kusafirisha umeme mkubwa 
utakaotumika katika reli ya kisasa.

HABARI

na wa kutosha nchini, kwa 
sasa tunazalisha zaidi ya 
megawati 1,601, tunazotumia 
ni megawati 1,116 tu, pia kazi 
ya kujenga miradi mikubwa 
ya kuzalisha umeme mwingi 
zaidi inaendelea,  ukiwemo 
Mradi wa Julius Nyerere katika 
bonde la mto Rufiji, Rusumo na 
Kinyerezi.” alisisitiza Mgalu.

Pia alikagua ghala za 
kuhifadhia vifaa mbalimbali 
vinavyotumika katika ujenzi 
wa njia ya kusafirisha umeme 
lililopo Kibaha mkoani Pwani 
na kushuhudia uwepo wa 
vifaa vya kutosha kukamilisha 
ujenzi wa njia hiyo. 

Aidha aliwataka 
wasimamizi wa mradi huo 
kuwalipa vizuri wafanyakazi 
/vibarua wanaofanya kazi 
katika mradi huo ili na wao 
wafurahie na kunufaika 
kuwepo kwa mradi huo, 
vilevile aliwataka vibarua 
hao kufanya kazi kwa bidii, 
kuwa walinzi wa vifaa hivyo 
na miundombinu na kuweka 
mbele maslahi ya taifa.

Aidha, alilipongeza Shirika 

Na Zuena Msuya, 
Dar es salaam

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu amesema 
ameridhishwa 
na ujenzi wa 

miundombinu ya njia ya 
kusafirisha umeme wa kV 
220 inayoendelea kujengwa 
katika Reli ya kisasa kutoka 
jijini Dar es salaam hadi mkoani 
Morogoro .

Mgalu alieleza hayo 
Desemba 7, 2019 baada ya 
kufanya ziara ya kukagua 
maendeleo ujenzi wa 
miundombinu hiyo kuanzia 
Kituo cha Kinyerezi, Pugu hadi 
Kisarawe  jijini Dar es salaam 
ambapo asilimia 70 ya kazi hiyo 
imekamilika.

Alitumia ziara hiyo 
kuwathibitishia watanzania 
kuwa mradi huo wa ujenzi wa 
njia ya umeme utakamilika 
kwa wakati kulingana 
makubaliano ya mkataba na 
umeme upo mwingi na wa 
kutosha kuwezesha reli hiyo 
kufanya kazi yake wakati wote.

Alifafanua kuwa, ujenzi 
wa miundombinu ya njia ya 
kusafirisha umeme inatarajiwa 
kukamilika mwezi Februari, 
2020 ili kutoa fursa ya kuanza 
majaribio ya safari kwa 
kutumia Treni ya umeme, kabla 
ya kuanza rasmi kwa safari 
hizo mwezi Julai, 2020.

“Niwatoe hofu wale 
wote wenye mashaka na 
usafiri wa reli kwa kutumia 
umeme, umeme upo mwingi 
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Mafundi wakiendelea na kazi ya kusuka nondo kabla ya kumwaga 
zege, katika ujenzi wa msingi wa nguzo kubwa ya kusafirisha 
umeme wa kV 220, utakaotumika katika reli ya kisasa.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, akizungumza na baadhi 
ya wafanyakazi/vibarua katika ghala la kuhifadhi vifaa vya ujenzi 
wa njia ya kusafirisha umeme mkubwa utakaotumika katika reli ya 
kisasa, lililopo Kibaha, mkoani Pwani.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, akikagua baadhi ya 
vifaa vinavyotumika katika ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme 
mkubwa, katika mradi wa reli ya kisasa katika ghala la kuhifadhia 
vifaa hivyo lililopo Kibaha, mkoani Pwani.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, akitoa maelekezo kwa 
wasimamizi wa ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme mkubwa 
utakaotumika katika reli ya kisasa baada ya kutembelea na kukagua 
ghala la kuhifadhia vifaa hivyo lililopo Kibaha, mkoani Pwani.

Baadhi ya vifaa vinavyotumika katika ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme  mkubwa utakaotumika katika reli ya kisasa vilivyohifadhiwa 
katika ghala lililopo Kibaha mkoani Pwani.
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TUNA VIFAA VYA UMEME VINGI 
KULIKO MAHITAJI – DKT KALEMANI

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akizungumza na Kamati 
ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya ya Namtumbo, mkoani Ruvuma 
kueleza dhamira ya ziara yake wilayani humo, Desemba 10, 2019. 
Wa kwanza kulia ni Mkuu wa Wilaya hiyo, Sophia Kizigo na 
kushoto kwa Waziri ni Mbunge wa Namtumbo, Mhandisi Edwin 
Ngonyani.

HABARI

viwe na umeme wa uhakika.
Waziri aliieleza Kamati ya 

Ulinzi na Usalama kuwa, kazi 
hiyo inatarajiwa kukamilika 
Desemba 12 na kwamba ifikapo 
Desemba 13, 2019, gridi ya Taifa 
kutoka Songea – Namtumbo – 
Tunduru itawashwa na kuzima 
mashine inayotumia mafuta 
mazito iliyopo Tunduru.

Katika ziara hiyo, Waziri 
aliwasha umeme katika kijiji 
cha Mwangaza wilayani humo 
ambapo aliwasisitiza watendaji 
wa TANESCO kuwahamasisha 
wananchi wengi wajitokeze 
kulipia shilingi elfu 27 ili 
waunganishiwe umeme.

Alifuatana na viongozi 
mbalimbali akiwemo Mkuu wa 
Wilaya ya Namtumbo, Sophia 
Kizigo na Mbunge wa jimbo 
hilo Mhandisi Edwin Ngonyani. 
Viongozi hao kwa nyakati 
tofauti, waliipongeza Serikali 
kupitia Wizara ya Nishati 
kwa namna inavyopambana 
kuhakikisha wananchi wa 
vijijini wanafikiwa na huduma 
ya umeme.

Veronica Simba – 
Namtumbo

W
aziri wa 
Nishati, Dkt 
Medard 
Kalemani 
amewataka 

Mameneja wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
katika mikoa yote, 
kutowaambia wananchi kuwa 
kuna uhaba wa vifaa vya 
kuunganishia umeme kwani 
vilivyopo idadi yake ni kubwa 
kuliko matumizi ya nchi.

Aliyasema hayo wakati 
akizungumza na Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ya Wilaya 
ya Namtumbo, mkoani 
Ruvuma, akiwa katika ziara ya 
kazi Desemba 10, 2019.

Akifafanua, Dkt Kalemani 
alisema baadhi ya watendaji 
wa shirika hilo hawatoi 
huduma ipasavyo kwa wateja, 
wakitumia kisingizio kuwa 
hawana vifaa husika zikiwemo 
nguzo, nyaya, transfoma na 
mita za luku, suala ambalo siyo 
kweli.

“Meneja yeyote 
atakayeshindwa 
kumuunganishia mwananchi 
umeme kwa kisingizio 
cha ukosefu wa vifaa, 
hatutamwelewa,” alisisitiza 
Waziri.

Akitoa takwimu ya vifaa 
husika, Waziri alisema kwa 
sasa, nchi ina viwanda tisa 

ambavyo vinazalisha nguzo 
zaidi ya milioni mbili kwa 
mwaka wakati mahitaji ni 
milioni 1.2.

Vilevile, alisema mahitaji 
ya transfoma kwa nchi ni 
chini ya 210,000 wakati 

zinazozalishwa ni zaidi ya idadi 
hiyo kwa mwaka na kwamba 
nchi ina viwanda zaidi ya 
vinne vya kuzalisha transfoma.

Kwa upande wa mita za 
luku, alisema vipo viwanda 
vitatu vikubwa vinavyozalisha 
mita zaidi ya milioni mbili 
wakati mahitaji ni 1,490,000 
kwa mwaka.

“Awali, tulikuwa na 
changamoto ya nyaya maana 
kulikuwa na kiwanda kimoja 
tu. Sasa hivi tuna viwanda 
vitano vinavyozalisha zaidi 
ya kilomita laki tano wakati 
mahitaji yetu ni chini ya laki 
2.5 kwa mwaka.

Katika hatua nyingine, 
Waziri alisema hali ya 
upatikanaji umeme kwa 
mkoa wa Ruvuma ni nzuri 
na kwamba zipo changamoto 
chache ambazo serikali 
inazifanyia kazi.

Alisema, moja ya mikakati 
mikubwa inayotekelezwa ni 
kuunganisha kwenye gridi 
ya Taifa baadhi ya vijiji vya 
Namtumbo hadi Tunduru 
vilivyokuwa havijaungwa ili 

Sehemu ya umati wa wananchi wa kijiji cha Mwangaza, wilayani Namtumbo, Mkoa wa Ruvuma, 
wakishangilia kufuatia maelezo ya Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), kuhusu 
mikakati ya serikali kufikisha umeme kwa kila kaya. Waziri aliwasha rasmi umeme kijijini hapo, 
Desemba 10, 2019 akiwa katika ziara ya kazi.
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Tanzania na Namibia wajadiliana kuhusu SACREEE

Naibu Waziri wa Nishati wa Namibia, Kornelia Shilungwa,( kulia) 
akiwa na ujumbe alioambatana nao wakimsikiliza Naibu Waziri 
wa Nishati, Subira Mgalu, (hayupo pichani) wakati wa majadiliano 
ya pamoja kuhusu Kituo cha Nishati Jadidifu na Matumizi Bora 
ya Nishati cha nchi zilizo Kusini mwa Afrika (SACREEE) katika 
Ofisi ya Wizara ya Nishati Dodoma.

HABARI

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (kushoto) akiongoza 
majadiliano ya pamoja na Ujumbe kutoka Namibia,(kushoto) na 
Watendaji wakuu wa Wizara ya Nishati (kulia) kuhusu Kituo 
cha Nishati Jadidifu na Matumizi Bora ya Nishati cha nchi zilizo 
Kusini mwa Afrika (SACREEE) katika Ofisi ya Wizara ya Nishati 
Dodoma.

Watendaji Wakuu wa Wizara ya Nishati wakiwa katika 
majadiliano ya pamoja ya Kituo cha Nishati Jadidifu na Matumizi 
Bora ya Nishati cha nchi zilizo Kusini mwa Afrika (SACREEE) 
katika Ofisi ya Wizara ya Nishati Dodoma.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (kulia) na Naibu Waziri 
wa Nishati wa Namibia, Kornelia Shilunga( kushoto) waliokaa, 
wakiwa katika picha ya pamoja na ujumbe kutoka Namibia na 
Watendaji wakuu wa Wizara ya Nishati baada ya majadiliano ya 
pamoja kuhusu Kituo cha Nishati Jadidifu na Matumizi Bora ya 
Nishati cha nchi zilizo Kusini mwa Afrika (SACREEE) katika Ofisi 
ya Wizara ya Nishati Dodoma.

Na Zuena Msuya, 
Dodoma,

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu na Naibu 
Waziri wa Nishati 
wa Namibia, 

Kornelia Shilunga pamoja na 
ujumbe wake, wamekutana 
na kujadili kwa pamoja 
kuhusu Kituo cha Nishati 
Jadidifu na Matumizi bora ya 
Nishati cha nchi zilizo Kusini 
mwa Afrika (SACREEE).

Mgalu alikutana na 
ujumbe huo, Desemba 2, 
2019, katika  Ofisi za Wizara  
zilizopo jijini Dodoma, kwa 
lengo la kujadili suala la 
Tanzania kuweka saini katika  
mkataba wa makubaliano ya 
pamoja yaliyofikiwa na Nchi 

Wanachama wa Jumuiya ya 
Maendeleo ya Nchi za Kusini 
mwa Afrika (SADC) juu ya 
kuanzishwa kwa SACREEE. 

Katika mazungumzo hayo, 
Mgalu aliueleza ujumbe huo 
kuwa,  mpaka sasa Tanzania 
bado haijasaini Mkataba 
wa Makubaliano ya pamoja 
ya  utekelezaji wa kituo 
hicho hadi pale uamuzi wa 
kuanzishwa kwa kituo hicho 
utakapoidhinishwa na Marais 
wa nchi wanachama wa 
SADC.

Aidha, Mgalu alisema  
baada ya kukamilika kwa 
taratibu za kisheria juu ya 
uanzishwaji wa SACREEE, 
Tanzania iko tayari kusaini 
mkataba kwa ajili kuwezesha 
kituo hicho ambacho Makao 
yake Makuu yako nchini 
Namibia.

Halikadhalika, Mgalu 
alisema  kuwa Tanzania na 
Namibia ni nchi wanachama 
SADC hivyo ni dhahiri 
kwamba nchi hizo zitakuwa 
zikishirikiana kwa namna 
moja ama nyingine katika 
masuala mengine mbalimbali 
kupitia umoja huo. 

Sambamba na hilo, 
alisema nchi hizo pia 
zinaweza kushirikiana kwa 
kuuziana umeme kupitia 
njia ya kusafirisha umeme 
wa kV400 inayojengwa 
kwa ajili ya kuunganisha 
gridi za Tanzania na Zambia 
kwa kuwa nchi hizo ni 
wanachama wa Mtandao wa 
Southern Africa Power Pool 
(SAPP) ambao uko chini ya 
SADC.

Kwa upande wake Naibu 
Waziri wa Namibia, Shilunga 

aliishauri Tanzania isaini 
mkatba huo ili SARCEEE 
isonge mbele kwa manufaa 
nchi wanachama pia 
alisema Namibia inaendelea 
kuhamasisha nchi zilizobaki 
zisaini mkataba huo.

Tayari nchi 8 kati ya 16 
zimekwishakusaini Mkataba 
wa makubaliano ya pamoja 
ya nchi wanachama wa 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika ya kuanzishwa 
kwa SACREEE ambayo 
ilizinduliwa mjini Windhoek 
nchini Namibia, Oktoba, 2018 
na kuhudhuriwa na Mawaziri 
kutoka nchi wanachama wa 
SADC na Wakuu wa Taasisi 
za Kimataifa na Kikanda 
zinazohusika na sekta ya 
nishati.
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Hafsa Omar -Simiyu

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani, 
amezindua 

Kituo cha Kupokea na 
Kutawanya Njia Kuu za 
Umeme (Switching Station) 
kilichopo katika kijiji cha 
Ng’ami, eneo la Viwandani, 
wilayani Bariadi,  Mkoa wa 
Simiyu.

Uzinduzi huo umefanyika 
Desemba 15, 2019 ambapo 
Kituo hicho kinachukua 
umeme kutoka Kituo Kikuu 
cha Mabuki kilichopo Wilaya 
ya Misungwi, mkoani Mwanza 
umbali wa kilomita 87.2, 
kupitia Njia ya kusafiri umeme 
ya Msongo wa kV 33.

Akizungumza na waandishi 
wa habari kabla ya uzinduzi 
huo, Dkt Kalemani, alisema 
kituo hicho kimezinduliwa 

rasmi kwa lengo la kuimarisha 
hali ya upatikanaji umeme 
katika Mkoa wa Simiyu  ambao 
umejikita katika uwekezaji wa 
Viwanda , na hivyo unahitaji 
umeme wa uhakika.

Kutokana na uwepo wa 
Kituo hicho, Dkt. Kalemani 
alisema “natoa agizo kwa 
Meneja wa Mkoa, mtafute 
eneo la kiwanja hapa, mjenge 
eneo la makazi kwa ajili ya 
mtumishi atakayekiangalia 
kituo hiki kwa masaa 24, 
kwa sababu ikitokea dharura 
haitowezekana mtu kutembea 
kilomita 10 kuja hapa hivyo ni 
lazima mtu akae hapa.”

Aidha, Dkt Kalemani alitoa 
wito kwa Mkuu wa Mkoa 
wa Simiyu,  Anthony Mtaka, 
kuwahamasisha wananchi 
wa eneo hilo kutunza 
miundombinu ya  kituo 
husika ili wananchi wasifanye 
uharibu wa aina yoyote 
katika eneo hilo, ambalo ni 

DKT KALEMANI AZINDUA KITUO CHA KUPOKEA 
NA KUTAWANYA NJIA KUU ZA UMEME -SIMIYU

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani ( mwenye shati la bluu) 
akisalimiana na watumishi mbalimbali wa Mkoa wa Simiyu 
mara baada ya kufika katika uzinduzi wa Kituo cha Kupokea na 
Kutawanya Njia kuu za Umeme  kilichopo eneo la Ng’ami wilayani 
Bariadi mkoani humo.

Eneo la Kituo cha Kupokea na Kutawanya Njia kuu za Umeme 
kilichopo katika eneo la Ng’ami  wilayani Bariadi mkoani Simiyu.

Msimamizi wa cha Kituo cha Kupokea na Kutawanya Njia kuu za 
Umeme cha Ng’ami, wilayani Bariadi mkoani Simiyu akitoa maelezo 
kuhusu kituo hicho kwa Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani 
pamoja wageni alioambatana nao.

Waziri wa Nishati,  Dkt. Medard Kalemani akizungumza na 
wananchi wa Kijiji cha Nyasosi wilayani Bariadi  kabla ya kuwasha 
umeme katika eneo hilo.

HABARI

muhimu kwenye maendeleo 
ya shughuli mbali mbali za 
kiuchumi. 

Vile vile, alisema ifikapo 
mwezi Machi mwakani Kituo 
Kikuu cha Kupoza umeme 
cha Imalilo kilichopo wilaya 
ya Bariadi, mkoani humo 
nacho kitakuwa kimekamilika 
ambapo kitawezesha wananchi 
wa Mkoa huo na maeneo 
ya jirani kupata umeme wa 
uhakika na wakutosha kwa 
ajili ya matumiza ya kawaida  
na Viwanda vilivyopo mkoani 
humo.

Aidha, alisema kuwa, 
Serikali imetoa zaidi ya 
shilingi bilioni 4 kwa Mkoa 
huo ambazo zinatumika kwa 
ajili ya kufanya ukarabati 
wa miundombinu ya umeme 
iliyoharibika na kusambazia 
umeme katika maeneo ambayo 
bado hayajapata umeme.

Naye, Mkuu wa Mkoa 
wa Simiyu, Anthony Mtaka 

aliishukuru Serikali kwa 
kazi kubwa inayofanya 
ili kuhakikisha umeme 
unapatikana nchi nzima.

 Alisema, Mkoa huo 
unaenda kwenye Mapinduzi 
ya Viwanda kwa haraka 
na ujio wa kituo hicho 
utaharakisha maendeleo ya 
Viwanda mkoani humo.

Aliongeza kuwa, 
wawekezaji waliofika mkoani 
Simiyu walitaka wajenge 
viwanda karibu na eneo 
ambalo lipo karibu na kituo 
hicho cha umeme na Serikali 
imeridhia ombi hilo.

Katika ziara yake 
mkoani humo, Waziri wa 
Nishati, alitembelea eneo 
kutakapojengwa Kituo cha 
Kupoza Umeme, Imalilo 
wilayani Bariadi na kuwasha 
umeme katika kijiji cha 
Nyasosi kilichopo wilayani 
humo.
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Veronica Simba – 
Ruvuma

W
aziri wa 
Nishati, Dkt 
Medard 
Kalemani 
amewataka 

baadhi ya wakurugenzi na 
wenyeviti wa halmashauri 
za wilaya ambao wamekuwa 
wakilalamika kuwa taasisi 
za umma katika maeneo yao 
hazina umeme, waachane 
na malalamiko, badala yake 
watenge fedha za kulipia 
huduma hiyo ili wapatiwe 
umeme.

Aliyasema hayo kwa 
nyakati tofauti Desemba 11, 
2019 akiwa katika ziara ya kazi 
wilayani Nyasa na Songea, 
mkoani Ruvuma.

Dkt Kalemani alieleza 
kuwa, uzoefu alioupata katika 
ziara zake sehemu mbalimbali 
nchini unaonesha kuwa 
sababu ya taasisi nyingi za 
umma kutounganishiwa 
umeme ni viongozi wake 
kutolipia huduma hiyo.

Alisema, wengi wamekuwa 
wakilalamika, lakini serikali 
inapofuatilia inagundua kuwa 
taasisi husika hazijalipia 
huduma hiyo.

“Wengi wao wanatenga 
fedha za ujenzi wa taasisi lakini 
wanasahau kutenga bajeti ya 
umeme halafu wanalalamika.”

Akitoa hamasa zaidi kwa 
viongozi hao kutekeleza 
maelekezo yake, Dkt Kalemani 
aliwataka watumie fursa 
iliyotolewa na serikali 
vijijini, ambapo gharama 
za uunganishaji umeme 
zimeshushwa.

“Hata taasisi 
zitakazounganishwa kwa 
mfumo wa njia tatu (three 
phase), bado gharama yake 
ni ndogo sana ukilinganisha 
na inayotozwa mjini. Badala 
ya kulipia mamilioni, utalipia 
laki na sehemu tu hivyo 
changamkeni.”

Katika ziara hiyo, Waziri 
aliwasha umeme katika vijiji 
vya Liuli na Kihagala vilivyoko 
wilayani Nyasa pamoja na vijiji 
vya Liganga na Nguvumoja 
vilivyoko wilaya ya Songea.

Aidha, pamoja na mambo 
mengine, alisisitiza umuhimu 
wa taasisi za umma na miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
kupewa kipaumbele katika 
kuunganisha umeme ili 
ziweze kuwahudumia vema 
wananchi.

Waziri aliwapongeza 
viongozi wa maeneo hayo 
wakiwemo wabunge Stella 
Manyanya (Nyasa) na Jenista 
Mhagama (Peramiho) pamoja 
na Wakuu wa Wilaya husika, 
Madiwani na wengine ngazi 
ya halmashauri na vijiji, kwa 
kufuatilia utekelezaji wa 
miradi ya umeme bila kuchoka 
ili kuhakikisha wananchi wao 
wanafikiwa na nishati hiyo.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti, baadhi ya 
viongozi hao, akiwemo 
Mbunge wa Nyasa Mhandisi 
Manyanya pamoja na Mkuu 
wa Wilaya hiyo, Isabela 
Chilumba, wameipongeza 
Serikali kwa kutekeleza 
miradi mbalimbali ya umeme 
inayolenga kuboresha maisha 
ya wananchi, hususan walioko 
vijijini.

HABARI
ACHENI KULALAMIKA, TENGENI FEDHA 

KULIPIA UMEME – DKT KALEMANI

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani, akitoa maelezo ya 
matumizi ya kifaa cha Umeme Tayari (UMETA) kwa wananchi wa 
kijiji cha Liganga wilayani Songea, wakati wa hafla ya kuwasha 
rasmi umeme kijijini hapo, Desemba 11, 2019. Waziri aliwasha 
umeme katika Kanisa Katoliki la Bikira Maria Mpalizwa Mbinguni, 
Parokia ya Liganga ikiwa ni kampeni ya uhamasishaji kuunganisha 
umeme katika taasisi na miradi mbalimbali ya umma zikiwemo 
nyumba za ibada.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (kushoto) akiwa 
amefuatana na mwenyeji wake, Mbunge wa Nyasa, Mhandisi 
Stella Manyanya, baada ya kuwasha rasmi umeme katika jengo la 
Kituo cha Afya cha Kihagala wilayani Nyasa, Mkoa wa Ruvuma, 
Desemba 11, 2019.

Mkuu wa Wilaya ya Nyasa, Isabela Chilumba (kushoto), akimweleza 
Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kulia) na Ujumbe wake, 
hali ya upatikanaji umeme wilayani humo, wakati wa ziara yake 
kukagua utekelezaji wa miradi ya umeme na kuzungumza na 
wananchi, Desemba 11, 2019.

Mbunge wa Nyasa, Mhandisi Stella Manyanya akizungumza na 
wananchi (hawapo pichani) wakati Waziri wa Nishati Dkt Medard 
Kalemani (wa kwanza-kushoto) alipofika kijiji cha Kihagala wilayani 
Nyasa, kuwasha rasmi umeme, Desemba 11, 2019.
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Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani (wa pili-kushoto), akikata 
utepe kabla ya kuwasha rasmi umeme katika Kanisa la Bikira Maria 
Mpalizwa Mbinguni, Parokia ya Liganga, wilayani Songea, Desemba 
11, 2019.

Sehemu ya majengo ya Kituo cha Afya cha Kihagala wilayani 
Nyasa. Hospitali hii iliwashiwa rasmi umeme na Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), Desemba 11, 2019.

Zoezi la kuunganisha umeme likiendelea katika kijiji cha Kihagala 
wilayani Nyasa, Mkoa wa Ruvuma. Taswira hii ilinaswa Desemba 
11, 2019 wakati Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo 
pichani), alipofika kijijini hapo kuwasha rasmi umeme.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani 
(mwenye kipaza sauti) akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha Liuli wilayani Nyasa, 
mkoani Ruvuma, alipofika kuwawashia 
rasmi umeme, Desemba 11, 2019
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Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, akizungumza na wakazi 
wa Kijijizi cha Migude, Kata ya Kiromo, wilayani Bagamoyo mkoani 
Pwani, alipofika kuwasha umeme katika kijiji hicho.

Na Zuena Msuya, 
Pwani

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu amelitaka 
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 

na Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) kuhakikisha kuwa 
hawaruki kijiji katika mradi 
wa usambazaji umeme vijijini 
wa Awamu ya Tatu mzunguko 
wa Pili unaotarajiwa kuanza 
mapema mwezi Januari 2020 
kwa kuwa awamu hiyo ni ya 
mwisho katika kuunganisha 
Vijijini.

Mgalu alisema hayo, 
Desemba 8, 2019 wakati 
akiwasha umeme katika Kijiji 
cha Migude, Kata ya Kiromo 
wilayani Bagamoyo mkoani 
Pwani.

Mgalu alifafanua kuwa 
utekelezaji wa mradi wa REA 
Awamu ya Tatu mzunguko 
wa Pili ni wa mwisho katika 
kusambaza umeme vijijini, 
miradi itakayofuata ni 
kusambaza umeme katika 
Vitongoji, hivyo REA na 
TANESCO wahakikishe 
wanashirikisha Serikali za 
Mitaa ili kuorodhesha vijiji 
vyote kwa umakini na usahihi 
ili viweze kupatiwa umeme 
ifikapo  Mwezi, Juni 2021.

Alieleza kuwa, huenda 
Tanzania inaongoza  kwa kuwa 
ya nchi ya kwanza kwa  nchi 
za Afrika Mashariki katika 
kusambaza umeme vijijini, 
ambapo  mpaka sasa ina vijiji 

kuunganisha umeme katika 
majumba yao, ikiwezekana 
kuwakopesha na baadaye 
walipie kupitia LUKU au 
Ankara zao au kuwawekea 
utaratibu wa kulipia kidogo 
kidogo ili kila mmoja aweze 
kuunganishwa na umeme.

Aliwaeleza kuwa TANESCO 
wasikatae fedha pale mteja 
anapotaka kulipa kwa 
awamu, isipokuwa waweke 
utaratibu mzuri wa malipo 
hayo kwa lengo la kumsadia 
mteja yule ambaye hawezi 
kuzilipa zote kwa mara moja ili 
aunganishiwe umeme. 

Alirudia kusema utaratibu 
wa bei ya shilingi elfu 27,000 
uliotolewa na Serikali  kwa 
miradi ya TANESCO inalenga 
wateja walio vijijini ambapo 
kuna miradi ya REA, lakini 
agizo hilo haliwahusu wateja 
waliopo kwenye Manispaa 
na Majiji katika miradi ya 
TANESCO inayoendela 
kutekelezwa  kwa sababu 
TANESCO inatakiwa ijiendesha 
kutokana na mapato yake.

Hata hivyo alisema kuwa  
kwa sasa Serikali inapokea 
maoni yanayotaka gharama ya 
shilingi 27,000 iwe nchi nzima, 
maoni hayo yatafanyiwa 
utafiti kwa kina na kuona 
namna bora ya kupunguza 
bei ya kuwaunganishia 
umeme wateja  waliopo katika  
Manispaa na Miji ili kila mmoja 
aweze kupata huduma hiyo 
kwa gharama anayoweza 
kuimudu.

HABARI

kuwauzia wateja Nguzo wala 
LUKU.”  alisisitiza Mgalu.

Aidha aliipongeza Bodi 
ya Wakurugenzi ya REA, 
kwa kukubali na kuridhia 
maombi ya nyongeza ya 
Kaya  5000, ambazo ziliomba 
kuunganishiwa umeme na 
zoezi hilo likafanyika kwa 
Mkoa wa Pwani, hivyo alitaka 
utaratibu huo uendelee kwa 
maeneo mengine nchini  
kwa kuwa miradi hiyo 
imetumia gharama kubwa 
katika kuitekeleza na lengo ni 
kuwafikia wananchi wote.

Sambasamba na hilo aliitaka 
TANESCO kuangalia namna 
bora na nzuri ya kuwawezesha 
wateja kulipia gharama za 

8115 vilivyounganishwa na 
umeme zaidi ya vijiji  12,000 
na kwa vijiji zaidi ya 4000 
vilivyosalia,  kazi ya kusambaza 
umeme inaendelea.

 “TANESCO na REA, 
hakikisheni hamuachi kijiji, 
hii ni awamu ya mwisho kwa 
mradi wa REA mzunguko 
wa Tatu, “Hii ndiyo Baba 
lao”, hatutarudi nyuma 
tena kuunganisha umeme 
vijijini, miradi itakayokuja 
sasa itakuwa ni maalum 
kwa ajili ya vitongoji, hivyo 
basi mshirikishe Serikali za 
mitaa kuhakikisha hakuna 
kinachoachwa nyuma na bei 
ya kuunganishiwa umeme ni 
shilingi 27,000, pia ni marufuku 

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu,(kushoto) akimtwika ndoo 
ya maji mmoja wa akina Mama wa Kijiji cha Migude, Kata ya 
Kiromo, wilayani Bagamoyo mkoani Pwani, kutoka katika kisima 
cha maji kinachotumia umeme wa REA baada ya Naibu Waziri 
kuwasha umeme katika kijiji hicho.

Mgalu : REA III Mzunguko wa Pili isiache Kijiji

Mbunge wa Bagamoyo. Dkt. Shukuru Kawambwa akizungumza na 
wakazi wa Kijiji cha Migude, Kata ya Kiromo wilayani Bagamoyo 
mkoani Pwani.
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WAZIRI KALEMANI AKAGUA UJENZI 
WA KITUO CHA KUPOZA UMEME 
BULYANHULU NA KUTOA MAELEKEZO

Veronica Simba – 
Kahama

W
aziri wa 
Nishati Dkt 
Medard 
Kalemani, 
Desemba 4, 

2019 amekagua maendeleo 
ya ujenzi unaolenga kupanua 
kituo cha kupoza umeme 
Bulyanhulu, wilayani 
Kahama, Mkoa wa Shinyanga 
na kutoa maelekezo kadhaa 
kwa uongozi wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
na mkandarasi husika.

Akiwa amefuatana na 
Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 
Anamringi Macha, viongozi 

mbalimbali wa serikali, vyama 
vya siasa pamoja na wataalam 
kutoka wizarani, TANESCO 
na Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Waziri alimwagiza 
Mkandarasi kukamilisha 
ujenzi husika ifikapo Mei, 
2020.

Alisisitiza kauli hiyo 
na kusema kuwa muda 
hautaongezwa hata siku moja, 
hivyo akamtaka Meneja wa 
TANESCO mkoani humo 
kumsimamia mkandarasi ili 
akamilishe kazi kwa wakati 
na viwango stahiki.

“Hii ni kazi muhimu sana 
hivyo lazima ikamilike kwa 
wakati.”Tunapanua kituo hiki 
ili kukiongezea uwezo kutoka 

megawati 16 za sasa hadi 
kufikia megawati 51. Ujenzi ni 
mkubwa maana utahusisha 
pamoja na mambo mengine, 
kujenga njia ya kusafirisha 
umeme umbali wa kilomita 
57 kutoka Bulyanhulu hadi 
Geita.”

Aidha, alieleza kuwa, 
ujenzi utakapokamilika, kituo 
hicho kitasaidia kufua na 
kupitisha umeme wa msongo 
wa kilovoti 220 unaotoka 
Shinyanga kwenda hadi Geita 

Ujenzi kwa ajili ya upanuzi wa kituo cha kupoza umeme 
Bunyanhulu, wilayani Kahama, Mkoa wa Shinyanga ukiendelea. 
Taswira hii ilichukuliwa Desemba 4, 2019 wakati wa ziara ya 
Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani), kituoni 
hapo.

ambako pia kunajengwa 
kituo kingine kikubwa cha 
megawati 100. 

Akifafanua zaidi, Waziri 
alisema ujenzi wa kituo cha 
Geita pamoja na upanuzi 
wa kituo cha Bulyanhulu, 
gharama yake ni takribani 
dola za kimarekani milioni 
23 na kwamba mradi 
unahusisha pia kupeleka 
umeme kwenye vijiji 10 
kutoka Bulyanhulu kupitia 
Busanda hadi Buseresere.

Katika hatua nyingine, 
Waziri aliuagiza uongozi wa 
TANESCO wilayani humo, 
kuhakikisha vifaa mbalimbali 
vinavyotumika kuendeshea 
mitambo katika kituo hicho 
cha kupoza umeme cha 
Bulyanhulu, vikiwemo vikata 
umeme maarufu kama ‘circuit 
breaker’ vinabadilishwa mara 
kwa mara badala ya kusubiri 
hadi viharibike, suala ambalo 
limekuwa likisababisha 
kukatika kwa umeme.

Vilevile, aliagiza ujenzi 
wa ofisi na nyumba ya 
kuishi wahudumu wa kituo 
hicho, uanze mara moja ili 
kuwawezesha watumishi 
hao kuishi karibu na kituo, 
waweze kutoa huduma mara 
moja pindi linapotokea tatizo 
kwenye mitambo.

Awali, Waziri 
alitembelea kijiji cha Igunda 
wilayani humo, ambapo 
aliwasha rasmi umeme, 
Pia, alitembelea kijiji cha 
Ntobo, Kata ya Msalala na 
kuwaeleza wananchi kuwa 
umeme utafikishwa katika 
kijiji hicho hivi karibuni.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati), 
akiwahamasisha wananchi wa kijiji cha Igunda, wilayani 
Kahama, Mkoa wa Shinyanga (hawapo pichani), kuiga mfano wa 
bibi Teresia Shotoo (kulia kwa Waziri), aliyelipia shilingi 27,000 
na kuunganishiwa umeme kwenye nyumba yake. Waziri alikuwa 
katika ziara ya kazi wilayani humo, Desemba 4, 2019.
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Moja ya kisima cha maji kilichounganishwa 
na umeme wa mradi wa REA katika Kijiji cha 
Migude, Kata ya Kiromo, wilayani Bagamoyo 
mkoani Pwani, Naibu Waziri wa Nishati, 
Subira Mgalu aliwasha umeme katika kijiji 
hicho.

Naibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu( pili kushoto) 
akikata utepe 
kuashiria kuwasha 
umeme katika Kijiji 
cha Migude, Kata 
ya Kiromo, wilayani 
Bagamoyo mkoani 
Pwani, alipofika 
kuwasha umeme 
katika kijiji hicho.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Anamringi Macha (kushoto), 
akimweleza Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (kulia), hali ya 
upatikanaji umeme wilayani humo. Waziri alikuwa katika ziara ya 
kazi wilayani Kahama, Desemba 4, 2019.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo pichani) na 
Ujumbe wake, wakikagua maendeleo ya ujenzi unaohusisha 
upanuzi wa kituo cha kupoza umeme Bulyanhulu, Desemba 4, 2019.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu (pili kushoto) akitoa zawadi 
ya mifuko ya saruji kwa viongozi wa Serikali za mitaa kusaidia 
ujenzi wa shule ya msingi katika kijiji hicho kama  sehemu ya 
kusherehekea miaka 58 ya Uhuru wa Tanganyika na miaka 57 ya 
Jamhuri.
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Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akizungumza na wakazi 
wa Kijiji cha Mchangani, katika Kisiwa Kome,wilayani Sengerema 
mkoani Mwanza alipotembelea kijiji hicho wakati wa kukagua 
usambazaji wa umeme vijijini.

Muonekano wa nyumba za Kijiji cha Mchangani katika hifadhi ya 
Kisiwa cha Kome, wilayani Sengerema mkoani Mwanza, zinazohitaji 
kuwekewa umeme.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu( katikati) akipita katika 
mitaa ya nyumba za wakazi wa Kijiji cha Mchangani, kisiwani 
Kome, wilayani Sengerema mkoani Mwanza alipotembelea kijiji 
hicho wakati wa kukagua usambazaji wa umeme vijijini.

Na Zuena Msuya, 
Mwanza 

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu, amewaagiza 
Wakandarasi 
wanaotekeleza 

Mradi wa Usambazaji Umeme 
Vijijini (REA) pamoja na Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) 
kuwa kasi ya kuunganisha 
umeme vijijini iende sambamba 
na kasi ya kuwawashia Umeme 
wateja katika Nyumba zao.

Mgalu alisema hayo kwa 
nyakati tofauti alipofanya 
ziara ya kukagua maendeleo 
ya utekelezaji wa mradi wa 
kusambaza umeme katika Kijiji 
cha Buchosa na Mchangani 
Kisiwani Kome wilayani 

Sengerema, pia katika Kijiji cha 
Buganda na Dutongo wilayani 
Ilemela mkoani Mwanza, 
Desemba 21 na 22, 2019.

Akiwa katika Wilaya 
hizo, Mgalu alisema kuwa 
hafurahishwi kuona kasi 
ndogo ya kuwaunganishia 
umeme wateja katika vijiji 
mbalimbali ambavyo tayari 
vimeunganishwa na umeme, 
huku kukiwa na wateja wengi 
wanaohitaji huduma hiyo na 
tayari wameshalipia.

Aidha aliwataka 
wakandarasi pamoja na 

TANESCO kuhakikisha kuwa 
ndani ya siku saba wawe 
wamewaunganisha wateja 
waliolipia umeme, badala 
ya kuwaacha wateja hao 
wakisubiri muda mrefu pasipo 
sababu ya msingi.

“Kwakweli haipendezi 
kuona vijiji vimeunganishwa 
na umeme, wanaohitaji ni 
wengi lakini waliowashiwa 
ni wachache mno, watu 
wametandaza nyaya katika 
nyumba zao, na wamelipia 
lakini hawajawashiwa 
umeme,bila sababu ya msingi.” 
alisema Mgalu.

Vilevile, aliwataka 
TANESCO kutoa taarifa sahihi 
na kwa wakati kwa wananchi 
endapo kuna changamoto 
yoyote inayosababisha 
mradi kuchelewa ama mtu 
kutounganishwa kwa wakati 
na huduma ya umeme ili 
kuwaondelea hofu wananchi 
hao na kuwajengea uwezo wa 
uelewa zaidi namna ambavyo 
mradi huo unatekelezwa katika 
maeneo yao. 

Akiwa, katika Wilaya ya 
Sengerema, Mgalu aliwasha 
umeme katika Kijiji cha 
Buchosa na kutembelea Kijiji 
cha Mchangani kilichopo  
katika hifadhi ya Kisiwa cha 
Kome na kuzungumza na 
wananchi.

Baada ya kusikiliza 
malalamiko ya wananchi na 
kuridhishwa na mazingira 
ya eneo husika, aliahidi 
kuwapatia umeme wananchi 
hao waliokuwa wakiusubiri 
kwa muda mrefu baada ya 

kufanya mazungumzo na 
Wizara ya Maliasili na Utalii 
ili kuona namna bora ya 
kufikisha huduma hiyo eneo 
hilo.

Wakazi wa eneo hilo 
awali walitakiwa kupisha 
eneo la hifadhi katika 
Kijiji hicho na hawakuwa 
wakipatiwa huduma muhimu 
ikiwemo umeme kwa 
kile kinachoelezwa kuwa 
wamevamia eneo la hifadhi, na 
kufanya shughuli za uvuvi na 
biashara mbalimbali.

Hata hivyo, uongozi wa 
Kijiji ulimueleza Mgalu kuwa, 
Wizara yenye dhamana 
ya kusimamia hifadhi hiyo 
imetoa kibali cha kuwaruhusu 
wananchi hao kuendelea 
kuishi eneo hilo kwa sharti la 
kutojenga nyumba za kudumu, 
kulinda na kutunza hifadhi 
hiyo wakati wakiendelea na 
shughuli zao.

Katika Wilaya ya Ilemela, 
Mgalu aliwasha umeme katika 
Kijiji Buganda na Dutongo, 
ambapo pamoja na mambo 
mengine aliwataka wananchi 
kuendelea kulipia gharama 
za kuunganishiwa umeme 
ya shilingi 27,000 tu, pia 
wasikubali kutozwa gharama 
za nguzo, nyaya wala mita 
kwakuwa gharama hizo 
zimegharamiwa na Serikali.

Pia aliwaeleza kuwa 
hakuna kiijiji wala kaya 
itakayorukwa wala kuachwa 
kuunganishiwa umeme, hivyo 
wawe na subira kwa kuwa 
watapatiwa umeme. 

Uunganishaji umeme Vijijini uende sambamba 
na idadi kubwa ya kuwawashia wateja
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Wakazi wa Kijiji cha Mchangani katika Kisiwa cha Kome wakimsikiliza Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu,( hayupo pichani) 
kuhusu ombi lao la kupatiwa umeme katika makazi yao.

Mbunge wa Jimbo la Buchosa, Charles 
Tizeba  akizungumza na wakazi wa eneo 
hilo, wakati wa ziara ya Naibu Waziri wa 
Nishati, Subira Mgalu wilayani Sengerema 
mkoani Mwanza wakati wa kukagua 
usambazaji wa umeme vijijini.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, akiwasha 
umeme katika shule ya kijiji cha Dutongo, 
wilayani Ilemela mkoani Mwanza wakati wa 
kukagua kazi ya  usambazaji wa umeme vijijini.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, akikata utepe kuashiria 
kuwasha umeme katika Kijiji cha Buganda, wilayani Ilemela mkoani 
Mwanza wakati wa kukagua usambazaji wa umeme vijijini.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, 
akizungumza na wakazi wa Kijiji cha 
Buganda,wilayani Ilemela mkoani Mwanza 
wakati wa kukagua usambazaji wa umeme 
vijijini.

Naibu waziri wa Nishati, Subira Mgalu( 
kushoto) akiteta jambo na Kaimu Meneja wa 
TANESCO mkoani Mwanza katika kijiji cha 
Buganda, wilayani Ilemela mkoani Mwanza 
wakati wa kukagua usambazaji wa umeme 
vijijini.
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Hafsa Omar- Tabora

W
aziri wa 
Nishati, Dkt.
Medard 
Kalemani 
amesema 

Serikali itaanza kuchua hatua 
kwa wananchi wote ambao 
hawataunganisha umeme 
kwenye nyumba zao, ambao 
wana uwezo wa kulipia shilingi 
27,000.

Aliyasema hayo, 
Desemba 22, 2019 katika kijiji 
cha Chemkeni kilichopo, 
kata ya Igwisi, Wilaya ya 
Kaliua, Mkoani Tabora, 
wakati alipokuwa akifanya 
ukaguzi wa nyumba ambazo 
hazijaunganishwa umeme 
kijijini humo.

Alieleza kuwa, Serikali 
inatumia gharama kubwa 
kuhakikisha umeme unafika 
nchi nzima, kwahiyo 

asingependa kuona wananchi 
hawatumii fursa hiyo kuweka 
umeme kwenye nyumba zao 
tena kwa gharama nafuu.

Aidha, Dkt. Kalemani 
alisikitishwa na kitendo cha 
baadhi ya wakazi wa kijiji 
hicho, kukataa kuweka umeme 
kwenye nyumba zao kwa 
madai ya kwamba wanasubiri 
kufungua biashara ambazo 
zitawalazimu kuunganisha 
umeme.

“Haiwezekani Serikali ilete 
bilioni 36 kwenye Mkoa huu, 
halafu mkatae kutumia umeme, 
nitarudi hapa mwakani 

Waziri wa Nishati, Dkt, Medard Kalemani akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha Chemkeni wilayani Kaliua, Mkoa wa Tabora 
mara baada ya kuwasha umeme kijijini humo.

Wananchi wa kijiji cha Chemkeni wilayani Kaliua, Mkoa wa Tabora 
wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt, Medard Kalemani alipokuwa 
akiwahutubia  kijijini humo.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akikata utepe kuashiria 
kuwasha kwa umeme katika kijiji cha Chemkeni wilayani Kaliua, 
Mkoa wa Tabora.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani( mwenye shati la bluu) 
pamoja na viongozi mbalimbali wakielekea kuwasha umeme 
kwenye shule iliyopo kwenye kijiji cha Chemkeni wilayani Kaliua, 
Mkoa wa Tabora.

WASIOUNGANISHA UMEME 
KUCHUKULIWA HATUA

kufuatilia nyumba kwa 
nyumba.” alisema.

Vilevile, Waziri Kalemani, 
aliwaagiza TANESCO 
kuendelea kuwahamasisha 
wananchi kulipia huduma ya 
umeme ili wananchi wapate 
hamasa ya kuweka umeme 
kwenye nyumba na taasisi za 
umma ambazo zipo karibu na 
maeneo yao.

Katika ziara yake mkoani 
humo, Waziri wa Nishati, 
aliambatana na Mkuu wa 
Wilaya ya Kaliua, Abel 
Busalama, Kamishna Msaidizi 
wa Umeme, Mhandisi Innocent 
Luoga na viongozi mbalimbali 
wa vyama na Serikali.

Pia aliwasha umeme katika 
vijiji vya  Ilege, Chemkeni 
vilivyopo wilayani Kaliua na 
kukagua ujenzi wa kituo cha 
kupoza umeme cha Uhuru 
kilichopo wilaya ya Urambo.
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UMEME UMEBADILI MAISHA YA 
WANA-RUVUMA – RC MNDEME

Veronica Simba – 
Ruvuma

M
kuu wa Mkoa 
wa Ruvuma, 
Christina 
Mndeme 
ameipongeza 

Serikali kwa kuunganisha 
umeme wa gridi ya Taifa 
mkoani humo, ambao 
umebadili hali ya maisha 
ya wananchi husika kutoka 
kwenye uduni na kuwa bora 
zaidi.

Alikuwa akieleza hali ya 
upatikanaji umeme mkoani 
Ruvuma kwa Waziri wa 
Nishati Dkt Medard Kalemani 
na Ujumbe wake, ambaye 
alimtembelea ofisini kwake 
akiwa katika ziara ya kazi, 
Desemba 12, 2019.

“Tunamshukuru sana Rais 
John Pombe Magufuli kwa 
kutuletea umeme. Sisi tangu 
nchi inapata Uhuru, tulikuwa 

hatujawahi kupata umeme wa 
gridi; Sasa hivi tunafurahia 
umeme kila uchao.”

Akifafanua mabadiliko 
chanya yaliyoletwa na 
umeme kwa wananchi wa 
Ruvuma, Mkuu huyo wa 
Mkoa alisema yamejikita 
hasa katika shughuli za 
kimaendeleo.

Alisema, mashine za 
kusaga mahindi zilizokuwa 
zinatumia mafuta ya dizeli na 
ambazo zilikuwa nyingi, kwa 
kiasi kikubwa hazipo tena 
badala yake mashine nyingi 
sasa zinatumia umeme.

Alieleza zaidi kuwa, 
uwepo wa mashine 
zinazotumia umeme kusaga 
nafaka, kumepunguza kwa 
kiasi kikubwa gharama za 
kusaga nafaka hizo kwa 
wananchi ambao hutumia 
unga wa mahindi kupikia 
ugali, ambacho ni chakula 
chao kikuu.

Vilevile, alieleza kuwa 
vijiji vingi sasa vimekuwa 
na mwanga wa umeme hasa 
nyakati za usiku, tofauti na 
ilivyokuwa awali, ambapo 
vijijini kulikuwa na giza 
totoro.

Kufuatia suala hilo, 
aliipongeza serikali kwa 
kupitisha na kutekeleza 
azimio la kutobagua aina 
ya nyumba wakati wa 
kuunganisha umeme na 
kusema kuwa wananchi 
wengi wa maisha ya chini 
wanafurahia umeme kama 
wengine wenye kipato cha juu 
pasipo kujiona wametengwa.

Aidha, alishukuru kwa 
kazi inayoendelea ya kujenga 
miundombinu ya umeme 
ili kupeleka gridi ya Taifa 
wilayani Tunduru huku 
akibainisha kuwa ndiyo 
wilaya pekee mkoani humo 
ambayo haijafikiwa na 
umeme wa gridi ya Taifa.

Kwa upande wake, Waziri 
wa Nishati alimweleza Mkuu 
huyo wa Mkoa kwamba kazi 
ya ujenzi wa miundombinu 
ya kupeleka umeme wa gridi 
Tunduru imekamilika na 
kwamba katika ziara yake 
amejiridhisha na hilo.

“Wataalamu wamefanya 
kazi nzuri sana na kwa sasa 
wanakamilisha kazi ndogo 
ndogo tu. Tunatarajia siku 
yoyote kuanzia hivi sasa, 
tutazima mitambo ya mafuta 
Tunduru na kuunganisha 
umeme wa gridi ya Taifa.”

Katika hatua nyingine, 
Waziri aliahidi kuwashawishi 
wawekezaji waende mkoani 
humo kufanya tathmini kwa 
ajili ya kuanzisha kiwanda 
cha kutengeneza nguzo.

Alitoa ahadi hiyo kufuatia 
maombi ya Mkuu wa Mkoa 
ambaye alimweleza kuwa 
mkoa huo pia umejaaliwa 
kuwa na miti mingi hivyo 
ingefaa kukawa na kiwanda 
hicho ili kuunga mkono 
juhudi za serikali kutumia 
vifaa vya kuunganishia 
umeme ambavyo 
vinatengenezwa ndani ya 
nchi.
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Mkuu wa Mkoa 
wa Ruvuma, 
Christina Mndeme 
(kushoto), 
akizungumza na 
Waziri wa Nishati 
Dkt Medard 
Kalemani, kuhusu 
hali ya upatikanaji 
umeme mkoani 
humo. Waziri 
alikuwa katika 
ziara ya kazi, 
Desemba 12, 2019.

Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma, Christina 
Mndeme (Meza 
Kuu-katikati), 
akizungumza na 
Waziri wa Nishati 
Dkt Medard 
Kalemani na Ujumbe 
wake, kuhusu hali ya 
upatikanaji umeme 
mkoani humo. 
Waziri alikuwa 
katika ziara ya kazi, 
Desemba 12, 2019.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na 
wananchi wa Ilege wilayani Kaliua mkoa wa Tabora kabla ya 
kuwasha umeme kijijini humo.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani na viongozi mbalimbali  
wa Wilaya ya Kaliua na Wizara ya Nishati wakiwa katika kituo cha 
kupoza umeme cha Uhuru kilichopo wilayani Urambo, Mkoa wa 
Tabora ambacho ujenzi wake unaendelea.

MATUKIO PICHANI
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DKT. KALEMANI AAGIZA WAKANDARASI 
WA UMEME KIGOMA KUWEKWA NDANI

Hafsa omar-Kigoma

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani 
ametoa 

agizo kwa Mkuu wa Wilaya 
ya Uvinza, Mwanamvua 
Mrindoko kuwaweka ndani 
na kuwanyang’anya hati za 
kusafiria, wakandarasi wa 
kampuni ya ETERN-CCCE 
waliopewa kazi ya kusambaza 
umeme vijijini mkoani Kigoma  
baada ya kusuasua katika 
utekelezaji wa kazi.

Alitoa agizo hilo 

Desemba 22, 2019, akiwa 
katika mkutano wa hadhara  
uliofanyika katika kijiji cha 
Nguruka, Wilaya ya Uvinza, 
Mkoani Kigoma, katika ziara 
ya kazi kukagua utekelezaji wa 
miradi mbalimbali ya umeme 
mkoani humo.

Alisema amechukua hatua 
hiyo mara baada ya kukagua  
kazi ya usambazaji umeme 
mkoani humo na kuona 
maeneo mengi yakiwa bado 
hayajasambaziwa umeme 
kutokana na kusuasua katika 
kazi kwa mkandarasi huyo.

“ Wameanza kazi lakini 
spidi yao ni ya kusuasua sana, 

spidi yao hairidhishi huo ndio 
ukweli, lakini hatuwezi kubaki 
tunalalamika lazima tuanze 
kuchukua hatua, leo nimekuja 
kukagua hapa nimekuta 
amewasha vijiji Saba tu  
ambapo zaidi ya vijiji hamsini 
bado havijawashwa.” Alisema 

Dkt. Kalemani, pia 
alichukizwa na kitendo cha 
wakandarasi hao kufanya 
kazi kwa udanganyifu 
kwa kuweka nguzo na 
transfoma katika eneo hilo 
siku moja kabla ya ziara yake 
kijijini humo, na kuwataka 
wakandarasi hao kufanya kwa 
mujibu wa mkataba.

Vile vile, aliwaagiza 
wakandarasi hao kuwa, 
ifikapo Januari 10 mwakani 
wawe tayari wamewasha 
umeme katika kijiji hicho 
na Vitongoji vyake vyote na 
kuongeza spidi ya kufanya 
kazi pamoja kuajiri vibarua  
wengi ili kasi ya usambazaji 
umeme iongezeke.

Katika ziara yake mkoani 
humo, Waziri wa Nishati, 
alikagua ujenzi wa kituo 
cha kupoza umeme cha 
Nguruka, kituo ambacho 
kikikamilika Mkoa wa Kigoma 
utaunganishwa na gridi ya 
taifa.
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Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akizungumza na 
wananchi wa Kijiji cha Nguruka wilayani Uvinza, Mkoa wa 
Kigoma katika mkutano wa hadhara uliofanyika kijiji humo.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani akitoa maelekezo kwa 
wakandarasi wa kampuni ya ETERN-CCCE  ambao wameonesha 
kusuasua katika kazi ya usambazaji umeme mkoani Kigoma.

Wananchi wa Kijiji cha Nguruka wilayani Uvinza, Mkoa wa 
Kigoma wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani 
wakati akihutubia kwenye mkutano wa hadhara uliofanyika 
kijijini humo.

Waziri wa Nishati,  Dkt Medard Kalemani (katikati) akitoa 
maagizo kwa Mkuu wa Wilaya ya Uvinza, Mwanamvua 
Mrindoko ( kushoto) ya kuwachukulia hatua wakandarasi wa 
kampuni ya ETERN-CCCE  baada ya kutoridhishwa na kazi yao 
ya kusambaza umeme vijijini mkoani Kigoma.
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Veronica Simba – 
Chato

W
ananchi wa 
maeneo ya 
vijijini ambao 
hawana 
uwezo wa 

kulipia shilingi elfu 27 za 
kuunganishiwa umeme kwa 
mkupuo, sasa wanaweza 
kulipia huduma hiyo kwa 
kudunduliza kidogo kidogo.

Waziri wa Nishati Dkt 
Medard Kalemani aliyasema 
hayo Disemba 3, 2019 kijijini 
Mnekezi, wilayani Chato, 
ambapo alikuwa akizungumza 
na wananchi kabla ya kuwasha 
rasmi umeme kijijini hapo.

Alikuwa akitoa maelekezo 
kwa wataalamu wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
na Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) kwamba, 
wahakikishe wananchi wote 
wanaunganishiwa umeme bila 
kubagua hali zao kiuchumi 
kama ilivyo azma ya serikali.

Alisema kuwa, pamoja na 
Serikali kupunguza gharama 
za kuunganisha umeme 
vijijini hadi shilingi elfu 27 tu 
lakini bado wako wananchi 
ambao kipato chao hakiwezi 
kuwaruhusu kulipa pesa hiyo 
kwa mkupuo, hivyo akawataka 
watendaji hao kupokea malipo 
ya wananchi husika kwa 
mtindo wa kudunduliza.

“Akipata elfu 10 akaleta, 
pokea umwandike; kesho 
akileta nyingine elfu tano 
pokea hadi pale atakapotimiza 
kiwango kinachotakiwa cha 
elfu 27.”

Katika hatua nyingine, 

Waziri alitoa hamasa kwa 
wananchi wa kijiji hicho na 
vingine vyote nchini ambako 
miradi mbalimbali ya umeme 
inatekelezwa, kutochagua kazi.

Alitoa hamasa hiyo 
baada ya kutoa maagizo kwa 
wakandarasi wanaotekeleza 
miradi ya umeme vijijini nchi 
nzima, kuhakikisha wanaajiri 
vibarua kutoka maeneo husika 
ili kuharakisha kazi lakini pia 
kuinua kipato cha wananchi, 
hususan vijana wa maeneo 
hayo.

Aidha, aliwataka 
wananchi kuachana na 
kasumba ya kulalamika kuwa 
hawajaunganishiwa umeme 
wakati hawajalipia huduma 
husika kwa visingizio tofauti, 
ikiwemo madai ya ukosefu wa 
nguzo.

“Wananchi, suala hili 
narudia tena kulisemea; ninyi 
mnachotakiwa kufanya ili 
muunganishiwe umeme ni 
kulipia tu na kuandaa nyumba 
zenu kwa kuweka mfumo wa 
nyaya. Suala la nguzo na vifaa 
vingine haliwahusu. Lipieni ili 
mletewe umeme,” alisisitiza.

Waziri Kalemani, ambaye 
pia ni Mbunge wa eneo husika 
(Chato), aligawa kwa wananchi 
wa Mnekezi, vifaa 50 vya 
Umeme Tayari (UMETA) bure, 
mbali na vile 250 ambavyo 
kila mkandarasi wa miradi 
ya umeme vijijini hutakiwa 
kugawa katika eneo lake la 
kazi.

Katika ziara hiyo, Waziri 
alifuatana na viongozi 
mbalimbali, akiwemo Mkuu 
wa Wilaya ya Chato, Charles 
Kabeho.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akiwasha rasmi umeme 
katika kijiji cha Mnekezi, wilayani Chato, Mkoa wa Geita, akiwa 
katika ziara ya kazi, Desemba 3, 2019.

WANANCHI VIJIJINI SASA KULIPIA 
UMEME KWA KUDUNDULIZA

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (katikati-mwenye kipaza 
sauti), akizungumza na wananchi wa kijiji cha Mnekezi, wilayani 
Chato, Mkoa wa Geita, kabla ya kuwasha rasmi umeme kijijini hapo, 
Desemba 3, 2019. Kulia kwake ni Mkuu wa Wilaya ya Chato, Charles 
Kabeho.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (mwenye miwani), 
akifuatana na Mkuu wa Wilaya ya Chato, Charles Kabeho (wa 
tatu-kulia), kwenda kuwasha umeme katika moja ya nyumba za 
wananchi wa kijiji cha Mnekezi, wilayani Chato, Mkoa wa Geita, 
Desemba 3, 2019.

Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani, akitoa maelekezo kwa 
wafanyakazi wa mkandarasi wa umeme vijijini, anayetekeleza mradi 
huo katika kijiji cha Mnekezi, wilayani Chato, Mkoa wa Geita, akiwa 
katika ziara ya kazi, Desemba 3, 2019. Waziri aliwasha rasmi umeme 
katika kijiji hicho.
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Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani, akitunza moja ya kikundi 
cha waimbaji cha kijiji cha Kakeneno kabla ya kuwasha umeme 
katika kijiji hicho.

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha Kakeneno ambao walijitokeza kwa 
wingi kumsikiliza kiongozi huyo.

Wananchi wa kijiji cha Kakeneno, kata ya Nyarutembo wilayani 
Chato wakimsikiliza Waziri wa Nishati,Dkt Medard Kalemani , 
(hayupo pichani) wakati alipofika kijijini hapo kuwasha umeme.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akikata utepe kuashiria 
kuwashwa kwa umeme katika kijiji cha Kakeneno kata ya 
Nyarutembo wilayani Chato  Mkoa wa Geita.

UMEME NI USALAMA 
WEKENI KWENYE 
NYUMBA ZENU-
WAZIRI KALEMANI

Hafsa Omar- Geita

W
aziri wa 
Nishati, Dkt. 
Medard 
Kalemani, 
amesema 

kuweka umeme kwenye 
nyumba ni kujihakikishia 
usalama ndani ya nyumba na 
inasaidia kuepuka madhara 
mbalimbali yatokanayo 
na binadamu, wadudu na 
wanyama wakali.

Ameyasema hayo, Desemba 
17, 2019 katika mkutano wa 
hadhara uliofanyika katika 
kijiji cha Kakeneno, kata 
ya Nyarutembo, Wilaya ya 
Chato, mkoani Geita kabla ya 
kukiwashia umeme kijiji hicho.

“Nyumba inapokuwa giza 
kuna hatari wa wanyama 
wakali  au wadudu wenye 
sumu kuingia bila ya wewe 
kuwaona, anaweza kuingia 
Nyoka, Nge na  kusababisha 
madhara makubwa, lakini 
nyumba ikiwa na umeme 
utawaona na utaweza 
kukabiliana nao.” Alisema

Vilevile, aliwahimiza 
wananchi kujenga viwanda 
vidogo vidogo ambavyo 
vitawasaidia kujikwamua 

kiuchumi na kuviunganisha na 
umeme, kwa sababu utumiaji 
wa umeme kwenye viwanda 
hivyo utawasaidia kupata 
faida nyingi kulinganisha na 
utumiaji wa mafuta.  

“ Nimefurahi kuona 
mashine ya kukoboa na kusaga 
mahindi hapa, unganisheni 
mashine hizo na umeme, 
ukiwa na umeme badala ya 
kupata mabede manne kwa 
siku utapata madebe kumi kwa 
siku.” Aliongeza

Naye, Katibu Kata, 
Emmanuel Ruzigamazi alisema 
ujio wa umeme katika kijiji 
hicho utaleta mabadiliko mengi 
ya kiuchumi kwani wananchi 
wa kijiji hicho walikuwa 
wanausubiri umeme kwa 
muda mrefu ili kuutumia kwa 
shughuli mbalimbali ikiwemo 
za kiuchumi.

Pia aliipongeza Serikali 
kwa kupeleka umeme katika 
kijiji hicho, ambacho kabla ya 
kuwepo kwa umeme kulikuwa 
na changamoto kubwa kwenye 
zahanati ambapo baadhi ya 
wagonjwa walikosa huduma 
kwa sababu ya kukosekana 
kwa nishati hiyo, ila kwa sasa 
huduma zitazidi kuboreka.
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Waziri wa Nishati, 
Dkt Medard 
Kalemani,( 
mwenye shati la 
bluu) akiagana na 
wananchi wa kijiji 
cha Kakeneno mara 
baada ya kuwasha 
umeme katika kijiji 
hicho.

Katibu kata wa kijiji cha 
Kakeneno Emmanuel 
Ruzigamazi akizungumza 
kwenye mkutano wa hadhara 
kabla ya Waziri wa Nishati, 
Dkt Medard Kalemani 
hajawasha umeme katika 
kijiji hicho.

Wafanyakazi wa kampuni 
ya mkandarasi wa umeme 
vijijini ambaye anatekeleza 
mradi huo katika kijiji cha 
Mnekezi, wilayani Chato, 
wakiendelea na kazi husika, 
baada ya Waziri wa Nishati 
Dkt Medard Kalemani 
(hayupo pichani), kukagua 
kazi hiyo na baadaye 
kuwasha rasmi umeme katika 
kijiji hicho.

Msikiti uliopo katika kijiji 
cha Mnekezi, wilayani 
Chato, Mkoa wa Geita. 
Waziri wa Nishati Dkt 
Medard Kalemani (hayupo 
pichani), Desemba 3, 
2019, akiwa kijijini hapo, 
alisisitiza taasisi za umma, 
nyumba za ibada kama 
hiyo na miradi ya wananchi 
ipewe kipaumbele katika 
kuunganisha umeme.
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani  (katikati) akiwa kwenye 
kikao chake na  Bodi/Menejimenti ya TANESCO kilichofanyika jijini 
Dar es Salaam. Kushoto kwake ni Naibu Waziri wa Nishati, Subira 
Mgalu na kulia kwake ni Mwenyekiti wa Bodi ya TANESCO, Dkt. 
Alexander Kyaruzi.

kuwa lengo la Serikali ni 
kufikisha umeme kwenye 
vijiji vyote ifikapo mwezi Juni 
mwaka  2021 na asilimia 85  ya 
wananchi wanapata umeme 
hivyo TANESCO ina jukumu la 
kuhakikisha kuwa lengo hilo 
linafanikiwa.

Vilevile, Dkt Kalemani 
aliiagiza TANESCO kuhakikisha 
kuwa, kila kiwanda au Taasisi 
ya umma inapojengwa, 
inafikishiwa umeme lengo 
likiwa ni kuongeza mapato 
ya Shirika na pia kuboresha 
upatikanaji wa huduma za 
kijamii nchini.

Aidha, aliiagiza Bodi na 
Menejimenti ya TANESCO 
kuongeza ukusanyaji 
wa mapato ya Shirika 
kutoka shilingi Bilioni 46 
zinazokusanywa sasa kwa wiki 
hadi kufikia Bilioni 52 kwa 
Wiki.

Dkt. Kalemani aliongeza 
kuwa, Shirika hilo pia 
linapaswa kumaliza madeni 
yake ifikapo mwaka 2026, 
linaboresha nidhamu ya 
watumishi ili kuweza kutoa 
huduma bora kwa wananchi 
na kuhakikisha kunakuwa 
na mpango wa ukarabati wa 
miundombinu ya umeme 
kwenye maeneo yote nchini.

Kwa upande wake, Naibu 
Waziri wa Nishati, Subira 
Mgalu, pamoja na kuipongeza 
TANESCO kwa majukumu 
mbalimbali wanayofanya, 
aliiagiza Bodi kujielekeza pia 
kwenye ukusanyaji wa madeni 
ya TANESCO kutoka kwa 
wateja mbalimbali zikiwemo 
Taasisi za umma kwani fedha 
zitakazopatikana zitasaidia 
Shirika kuweza kutekeleza 
majukumu yake ipasavyo.

Aidha, aliiagiza TANESCO 
kuangalia suala la malipo ya 

DKT KALEMANI AITAKA TANESCO 
KUBAINI VYANZO VIPYA YA UMEME

W
aziri wa 
Nishati, Dkt 
Medard 
Kalemani 
ameiagiza Bodi 

na Menejimenti ya Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
kuhakikisha kuwa wanafanya 
tafiti kubaini vyanzo vipya vya 
uzalishaji umeme ili kuongeza 
kiasi cha nishati hiyo nchini na 
kuweza kufikia lengo la kuwa 
na megawati 10,000 ifikapo 
mwaka 2025.

Dkt.Kalemani  alitoa agizo 
hilo tarehe 19 Disemba, 2019 
jijini Dar es Salaam wakati wa 
kikao kati ya Bodi/Menejimenti 
ya TANESCO na Wizara ya 
Nishati ambapo kikao hicho 
kilihudhuriwa na Naibu Waziri 
wa Nishati, Subira Mgalu na 
Kamishna Msaidizi wa Umeme, 
Mhandisi Innocent Luoga.

“Lazima tufanye tafiti 
kubaini vyanzo mbalimbali 
vya kuzalisha umeme ukiacha 
hivi vilivyopo, hata kama 
tusipotekeleza leo, vizazi 
vijavyo vitatekeleza miradi 
hiyo, mfano tafiti za mradi 
wa umeme wa Julius Nyerere 
(MW 2115) zilifanyika miaka 
mingi iliyopita, lakini mradi 
tunautekeleza sasa, hivyo nasi 
hatuna budi kuibua vyanzo 
vingine.” Alisema

Aidha, Dkt Kalemani 
aliiagiza Bodi na Menejimenti 
ya TANESCO kuhakikisha 
kuwa maeneo yote nchini 
yanaunganishwa na umeme wa 
Gridi ifikapo mwezi Juni 2022 
ili wananchi wapate umeme wa 
uhakika na pia Serikali kuokoa 
fedha zinazotumika kununulia 
Mafuta ili kuendesha mitambo 
ya umeme kwenye baadhi ya 
maeneo nchini.

Kuhusu kazi ya usambazaji 
umeme vijijini, alisisitiza 

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani  (katikati) akiwa kwenye 
kikao chake na  Bodi/Menejimenti ya TANESCO kilichofanyika jijini 
Dar es Salaam. Kushoto kwake ni Naibu Waziri wa Nishati, Subira 
Mgalu na kulia kwake ni Mwenyekiti wa Bodi ya TANESCO, Dkt. 
Alexander Kyaruzi.

Naibu Waziri wa Nishati, 
Subira Mgalu (kushoto), 
Kamishna Msaidizi 
wa Umeme, Mhandisi 
Innocent Luoga (katikati) 
na Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO, Dkt. 
Tito Mwinuka wakiwa 
kwenye kikao cha uongozi 
wa Wizara ya Nishati na 
Bodi na Menejimenti ya 
TANESCO kilichofanyika 
jijini Dar es Salaam.

Baadhi ya Wajumbe wa Bodi ya TANESCO, wakiwa kwenye 
kikao cha uongozi wa Wizara ya Nishati na Bodi hiyo pamoja na 
Menejimenti ya TANESCO kilichofanyika jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, Naibu Waziri wa 
Nishati, Subira Mgalu na Kamishna Msaidizi wa Umeme, Mhandisi 
Innocent Luoga wakiwa kwenye kikao chao na Bodi na Menejimenti 
ya TANESCO kilichofanyika jijini Dar es Salaam.

huduma ya umeme ili kuwe 
na utaratibu wa malipo hayo 
kufanyika kwa awamu ili 
kuweza kuunganishia umeme 
wananchi wengi zaidi na hivyo 
miradi hiyo ya umeme kuleta 
tija.

Kamishna Msaidizi wa 
Umeme, Mhandisi Innocent 
Luoga, alisema kuwa, hali ya 

umeme nchini imeimarika 
hivyo TANESCO inapaswa 
kujikita pia kwenye kazi ya 
kuongeza wateja wa nishati 
hiyo ili kuongeza mapato.

Vilevile, alisisitiza kuhusu 
suala la mikoa yote nchini 
kuunganishwa na gridi ya Taifa 
ili kuimarisha hali ya umeme 
kwenye mikoa hiyo.
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Na Zuena Msuya 
Dar es salaam, 

N
aibu waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu amesema 
huduma ya 
umeme itaendelea 

kuboreshwa kwa 
wafanyabiasha na 
wawekezaji mbalimbali licha 
ya kuwa hakuna changamoto 
inayowakabili wadau hao 
kwa mkoa wa Dar es Salaam.

Mgalu ilimlazimu 
kueleza hayo baada ya 
kudhihirika kuwa hakukuwa 
na changamoto yeyote 
inayohusu sekta ya nishati 
iliyoelezwa na Wawekezaji 
na Wafanyabiasha wakati 
wa Mkutano kati ya 
Serikali, Wawekezaji na 
Wafanyabiashara, uliofanyika 
jijini Dar es Salaam, Desemba 
6, 2019.

Mkutano huo 
uliwashirikisha Mawaziri, 
Naibu Mawaziri, Wakuu 
wa Taasisi na Mashirika 
mbalimbali ukiongozwa 
na Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Waziri Mkuu 
anayeshughulikia Uwekezaji, 
Angela Kairuki kwa lengo la 
kutoa fursa kwa wawekezaji 
na wafanyabiashara kueleza 
changamoto mbalimbali 

zinazowakabili katika 
shughuli zao za kila siku ili 
zipatiwe ufumbuzi.

Katika, Mkutano huo 
wafanyabiashara na 
wawekezaji hawakueleza 
changamoto yeyote 
inayohusu sekta ya nishati 
tofauti na walivyokuwa 
wakieleza changamoto 
zinazowakabili katika sekta 
nyingine, hivyo ilidhihirisha 
wazi kuwa katika sekta ya 
nishati hakuna changamoto.

“ Nilikuwa nawasikiliza 
kwa makini sana, lakini 
sikusikia changamoto 
katika sekta ya nishati, hii 
ni dhahiri kwamba nishati 
inajitahidi katika kuhakikisha 
mnafanya shughuli zenu 
bila kikwazo chochote, 
tutaendelea kuboresha na 
kuimarisha sekta hii kwa 
kuwa ndiyo muhimili mkuu 
kwa maendeleo ya nchi na 
viwanda.” alisema Mgalu.

Mpaka sasa tayari mikoa 
Saba imekwishafanya 
mikutano kama hiyo ambayo 
ni agizo la Rais, Mhe. Dkt, 
John Pombe Magufuli 
alilolitoa kwa Mawaziri 
baada ya kufanya kikao 
na wafanyabiashara hao 
mwanzoni mwa mwezi Juni 
mwaka, 2019.

Naibu waziri wa Nishati, Subira Mgalu, akizungumza na 
Wawekezaji na Wafanyabiashara wakati wa Mkutano kati ya 
Serikali, Wawekezaji na Wafanyabiashara, uliofanyika jijini Dar 
es Salaam.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, (kushoto) na Naibu 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega wakiwasikiliza 
Wawekezaji na Wafanyabiashara wakati wa Mkutano kati ya 
Serikali, Wawekezaji na Wafanyabiashara, uliofanyika jijini Dar 
es Salaam.

Baadhi ya wawekezaji na wafanyabiashara wa mkoa wa Dar 
es Salaam, wakiwasikiliza Mawaziri, Naibu Mawaziri ( hawapo 
pichani) wakati wa Mkutano kati ya Serikali, Wawekezaji na 
Wafanyabiashara, uliofanyika jijini Dar es Salaam

Wawekezaji/Wafanyabiasha Dar es Salaam 
waridhishwa na huduma ya umeme
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kuunganishiwa umeme vijijini 
lakini wamekuwa wakitozwa 
kiwango kikubwa cha fedha 
tofauti na ilivyoelekezwa 
kwa madai kuwa wapo katika 
maeneo ambayo hayakupitiwa 
na mradi wa usambazaji 
umeme vijijini REA  hali 
yakuwa wapo vijijini.

Hata hivyo, alisema kuwa 
Serikali inatambua hali hiyo na 
kwamba inaangalia namna ya 
kupunguza bei ya kuunganisha 
umeme hadi maeneo hayo 
ya majiji na manispaa ili kila 
mwananchi apate huduma hiyo 
kwa urahisi na kwa bei nafuu.

Alitumia mkutano huo 
kuwaelekeza wafanyabiashara 
na wawekezaji wenye 
changamoto za umeme 
kuwa, wafike Wizara ya 
Nishati ili waweze kutatuliwa 
changamoto hizo kwa kuwa 
nishati ya umeme ni moyo wa 
uchumi na bila umeme hakuna 
viwanda.

Mikutano hiyo 
ilihudhuriwa na Mawaziri, 
Naibu Mawaziri, Wakuu 
wa Taasisi na Mashirika 
ya Kiserikali na Binafsi 
ambapo tayari Mikoa saba 
imekwishafanya mikutano 
kama hiyo ambayo ni agizo la 
Rais, Mhe.  Dkt, John Pombe 
Magufuli alilolitoa kwa 
Mawaziri baada ya kufanya 
kikao na wafanyabiashara hao 
mwanzoni mwa mwezi Juni 
mwaka 2019.

Serikali kupunguza bei ya kuunganisha 
umeme katika Miji na Manispaa
Na Zuena Msuya, 
Dar es salaam,

N
aibu Waziri wa 
Nishati, Subira 
Mgalu amesema 
Serikali inaangalia 
namna ya kufanya 

tathmini ya kupunguza bei 
ya kuunganisha umeme kwa 
wateja waliopo katika Miji 
na Manispaa ili huduma hiyo 
iweze kumfikia kila mmoja na 
kuondoa malalamiko.

Mgalu alisema hayo, 
Desemba 6, 2019, baada 
ya kubaini  changamoto 
mbalimbali zilizoibuliwa na 
wawekezaji na wafanyabiara 
katika Mikutano ya 
Mashauriano baina ya 
Serikali, Wawekezaji na 
Wafanyabiashara, iliyofanyika 
katika Mikoa ya Morogoro, 
Pwani na Dar es Salaam.

 Alieleza kuwa, 
changamoto kubwa iliyokuwa 
ikizungumzwa katika sekta 
ya nishati katika mikutano 
hiyo ni pamoja na tofauti ya 
bei ya kuunganisha umeme 
kwa wateja waliopo katika 
Vijiji, Miji na Manispaa, kuwa 
haziendani na mazingira halisi 
ya eneo husika.

 Mgalu alisema kuwa, 
wafanyabiashara na 
wawekezaji wengi wamedai 
kuwa, pamoja na Serikali 
kuweka kiwango cha bei 
ya Shilingi  27,000 kwa 

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu akizungumza wakati 
wa mkutano baina ya Serikali, wawekezaji na wafanyabiashara, 
uliofanyika mkoani Pwani.

Baadhi ya wawekezaji na wafanyabiashara wakiwasikiliza 
Mawaziri na Naibu Mawaziri wakati wa mkutano baina ya Serikali, 
Wawekezaji na Wafanyabiashara uliofanyika Dar es salaam.

Mawaziri na Naibu Mawaziri walioshiriki katika mkutano baina 
ya Serikali, Wawekezaji na Wafanyabiashara wakiwa katika picha 
ya pamoja na sekretarieti iliyofanikisha mkutano huo uliofanyika 
mkoani Pwani.
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huduma hiyo muhimu, ili nanyi 
mnufaike kama wananchi 
wengine walio na umeme.”

Vilevile, Waziri aliwataka 
TANESCO kuanzisha ofisi 
ndogo eneo hilo mahsusi kwa 
wananchi kulipia gharama 
za kuunganishiwa umeme ili 
kuwaepusha na usumbufu 
wa kusafiri mwendo mrefu 
kufuata huduma hiyo.

Aidha, aliwahamasisha 
wananchi kuanza mara moja 
maandalizi ya kuunganishiwa 
umeme kwa kusuka mfumo 
wa nyaya (wiring) katika 
makazi yao pamoja na majengo 
mbalimbali ya taasisi za umma 
zikiwemo shule, nyumba za 
ibada na vituo vya afya.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti, viongozi 
mbalimbali wa kijiji hicho, 
akiwemo mwenyekiti wake, 
Kisabo Dominic, walipongeza 
kazi nzuri inayofanywa na 
serikali ya awamu ya tano, 
chini ya uongozi wa Rais John 
Pombe Magufuli, kuhakikisha 
wananchi wanyonge 
wanafikiwa na huduma 
mbalimbali za kimaendeleo 
hususan nishati ya umeme.

Pia, walimpongeza Waziri 
Kalemani pamoja na watendaji 
wengine wote wa wizara 
kwa uchapakazi wake na 
ushirikiano ambao wamekuwa 
wakitoa kwa wananchi.

Takwimu zinaonesha kuwa, 
hadi sasa vijiji 51 kati ya 74 
vya Wilaya ya Biharamulo 
vimekwishaunganishiwa 
umeme.

AGIZO LA WAZIRI KALEMANI KUPELEKA 
UMEME KABUKOME LAAMSHA NDEREMO

Veronica Simba – 
Biharamulo

W
ananchi wa 
kijiji cha 
Kabukome, 
Kata ya 
Nyalubungo, 

wilayani Biharamulo, Mkoa 
wa Kagera, wameruka kwa 
nderemo na vifijo, wakifurahia 
maagizo aliyoyatoa Waziri wa 
Nishati Dkt Medard Kalemani 
Desemba 5, 2019, kuwa kijiji 
hicho kiwe kimewashiwa 
umeme ifikapo Januari 30 
mwakani.

Waziri alitoa maagizo hayo 
mbele ya umati wa wananchi 
wa kijiji hicho, kwa watendaji 
wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA) pamoja 
na Mkandarasi anayetekeleza 
miradi ya umeme vijijini 
wilayani Biharamulo.

“Leo ni tarehe 5 Desemba; 
Nataka kuona ikifika tarehe 
20 mwezi huu, nguzo ziwe 
zimeshaanza kusimikwa hapa 
Kabukome, na tarehe 2 Januari, 
zianze kupelekwa kijiji cha 
Lusabya,” aliagiza Waziri.

Akieleza kuhusu mpango 
wa upelekaji umeme katika 
vijiji mbalimbali vya wilaya 
hiyo, Dkt Kalemani alisema, 
vijiji hivyo viwili ambavyo 
ndivyo pekee havijapata 
umeme kati ya sita vya kata 
husika; havikuwa kwenye 
mpango wa awamu ya kwanza 
ya uunganishaji umeme vijijini 
na kwamba viko katika awamu 
ya pili inayotarajiwa kuanza 
Aprili, 2020.

“Lakini kwa kutambua 
shauku kubwa ya umeme 
mliyonayo wananchi wa 
Kabukome na Lusabya,  serikali 
imeamua kuwawahishia 

Viongozi mbalimbali kutoka Wizara ya Nishati, Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) na Wakala wa Nishati Vijijini (REA), ambao 
waliambatana na Waziri wa Nishati Dkt Medard Kalemani (hayupo 
pichani), katika ziara yake kijijini Kabukome, Wilaya ya Biharamulo, 
mkoani Kagera, Desemba 5, 2019 wakiwa wamesimama mbele ya 
wananchi kwa ajili ya utambulisho.

Waziri wa Nishati, Dkt Medard Kalemani, akikabidhi vifaa vya 
Umeme Tayari (UMETA) kwa wananchi wa kijiji cha Kabukome, 
wilayani Biharamulo, Mkoa wa Kagera, alipokuwa katika ziara ya 
kazi, Desemba 5, 2019.

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt Medard 
Kalemani 
akizungumza 
na wananchi 
wa kijiji cha 
Kabukome, 
wilayani 
Biharamulo, 
Mkoa wa 
Kagera, 
akiwa katika 
ziara ya kazi, 
Desemba 5, 
2019.
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